Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: ThươngPanda
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

(Empress Ki) Những tranh luận xung quanh vấn đề hiện thực lịch sử và kịch bản hư

[Lấy địa chỉ]
21#
Đăng lúc 3-11-2013 23:15:13 | Chỉ xem của tác giả
Thật khó hiểu quá cơ,  trước khi chiếu phim đã "dập lên dập xuống" bao lần khiến biên kịch và cả đoàn làm phim điêu đứng, thay đổi cả kịch bản, thay luôn tên nhân vật, chắc chắn phải thay đổi không ít tình tiết để làm vừa lòng các nhà "bình luận" lẫn các nhà "sử học" yêu thích việc thật, người thật.

Giờ đã chiếu rồi, cũng đã ghi nhận ở mỗi tập là giả tưởng, hư cấu, không phải là thật mà vẫn còn bị "vật lên vật xuống" là sao nhỉ?

Mình cần coi một bộ phim truyền hình thực sự chứ mình không cần coi phim tài liệu hay phim lịch sử, coi mí cái đó mình về kiếm phim 'sử thật' coi cho sướng chứ mắc gì phải è cổ ra coi cái này làm gì.

Mình thấy "hơi bị bức xúc" cho cả chị già và đoàn làm phim rồi đấy.

Mà thôi, mặc kệ, ai nói cứ nói, làm cứ làm còn mình coi cứ coi, chẳng ảnh hưởng gì cả. Mình chỉ cần biết với 2 tập đã chiếu mình rất thỏa mãn và hài lòng, một kẻ "anti phim cổ trang Hàn" như mình mà ngồi coi say mê, còn coi lại 2 lần là đủ biết rồi, bộ phỉm cổ trang Hàn đầu tiên trong cuộc đời mình cho nên mình chấp nhận hết ^^

Chị già cố lên, anh Mo già cố lên, trai trẻ Wook cố lên, cả 3 đều rất tuyệt, mình yêu 3 người chết mất thôi

Bình luận

damo hay ko kém đâu :))  Đăng lúc 4-11-2013 08:53 AM
về coi damo ngay đi nhá :))  Đăng lúc 3-11-2013 11:36 PM
mối tình đầu ah  Đăng lúc 3-11-2013 11:30 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

22#
Đăng lúc 3-11-2013 23:27:56 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Ơ hay phim nào chẳng là phim hư cấu, không lẽ phim truyền hình lại giống phim tài liệu, ký sự hay phóng sự tin tức...
Phim cổ trang thì cũng chỉ lấy 1 vài nhân vật, tình tiết làm cốt rồi sau phát triển vẽ mây vẽ gió thì mới có phim hay mà xem. Thử hỏi những phim cổ trang trước đây có phim nào dựa trên lịch sử 100%????
Chị già chắc đấu tranh tư tưởng dữ lắm, chưa kể còn phải bỏ mấy movie hollywood. Không tham gia hoàng hậu Ki có khi lại được thấy chị ở FF7 :((
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

23#
Đăng lúc 3-11-2013 23:41:05 | Chỉ xem của tác giả
có vẻ đề tài lịch sử lại trở thành đề tài phải suy ngẫm đây
bên Hàn đang chịu ảnh hưởng từ bên Trung thì phải
bên trung cứ mỗi lần liên quan đến lịch sử sẽ dời ngay lịch chiếu (không phải dời bình thường mà chắc vĩnh viễn lun ) ví dụ như đại mạc dao >''< làm ta tức ko chịu được, hic
nói thật, phim này nội dung rất hay, có hư cấu thì tình tiết phim mới hấp dấn, nếu cứ rộc khuôn mà đóng thì làm phim tài liệu cho xong giống như JJM nói đấy "Chúng tôi không làm một bộ phim tài liệu. Đây là một bộ phim truyền hình"  mình rất thích câu này
hì hì, ko ngờ anh ý lại có chung suy nghĩ với mình
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

24#
Đăng lúc 3-11-2013 23:50:12 | Chỉ xem của tác giả
hừ hừ hừ hừ, đạp sóng đón gió là bản tính của chị già, rứa cho nên chưa thấy 1 dự án nào của bả mà k gặp khó khăn và trở ngại hết á  =.=

Mí ông sử gia bình lựng rất khoái moi móc, sử có bao giờ đúng thật 100%, ngày xưa ghi chép lại bởi sử quan, bị vua điều hành, quản lý, ai biết đã thao túng điều gì ở trỏng, lúc nào trong lịch sử cũng đầy những góc khuất, vậy thì ng đời nay lẽ nào k thể khai thác tìm hiểu tạo dựng 1 câu chuyện từ những góc khuất ấy?? 1 nvat có tiếng xấu trong lịch sử chưa hẳn là xấu hoàn toàn, có tiếng tốt cũng chả phải thiện lương 100%, sử ngày xưa cũng giống như mí chiêu PR bi giờ, cũng khoái đánh bóng, nói lời hay ý đẹp và che giấu cái xấu đi thôi.

Với lại đoàn phim đã phải sửa kịch bản, ghi chú thích là k phải sự thật. Một bô phim hay kịch bản có nền lịch sử và diễn viên tuyệt vời thì lẽ nào lại không xem cho dc. Nếu HQ k cởi bớt rào cản cho những chuyện này thì mảng cổ trang sẽ còn cách TQ xa nhiều nữa, lịch sử là cảm hứng và chất liệu cho nhà làm phim, cứ xét nét hoài riết ai dám làm phim nữa đây =.=
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

25#
Đăng lúc 4-11-2013 00:09:02 | Chỉ xem của tác giả
Phim cổ trang nào chả có tí xíu "bịa đặt" "hư cấu" vào, miễn là không liên quan đến mấy vấn đề nhạy cảm lắm là okay, ngày xưa thái vương tứ thần kí hình như cũng lùm xùm chuyện viên đá hay cột đá ghi dòng chữ gì gì đó liên quan đến nước Tầu thì phải. He, nhưng phim đó vẫn thành công vang dội đó thôi.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

26#
Đăng lúc 4-11-2013 04:15:13 | Chỉ xem của tác giả
Các bác sử gia thì có lý của họ, nhưng mà họ cũng phải cảm thông cùng các nhà làm phim. Một sự thật mà các bác có thể không rõ, đó là thông qua những bộ phim cổ trang, khán giả trong và ngoài Hàn Quốc sẽ tìm hiểu thêm về lịch sử Hàn Quốc từ thời cổ đại và về sau. Tuy nhiên, nếu yêu cầu một bộ phim theo sát sử sách quá thì lại thiếu muối và thành phim tài liệu rồi (theo lời chú Joo). Nhất là thời điểm một thập kỷ nay, các bộ phim cổ trang Hàn dù chiếu ở đài  nào cũng không có nhiều khán giả theo dõi như những năm đầu 2000. Vì vậy, các nhà sản xuất làm phim buộc phải thêm vào một vài chi tiết về tình cảm và lối sống để có thể kéo khán giả lại với màn ảnh nhỏ hơn. Làm phim cổ trang lúc nào cũng bị soi xét và phán xử khắc khe hơn so với phim thể loại hiện đại, tình cảm, hay thể loại khác. Tuy vậy, hy vọng các nhà sử gia sẽ không phê phán nhiều nữa về phim. Thử nghĩ xem bây giờ các thế hệ trẻ, mấy ai ngồi hơn 1 tiếng đồng hồ để học sử. Nhưng từ một bộ phim cổ trang, họ có động lực để tìm hiểu hơn về sử sách nước nhà.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

27#
Đăng lúc 4-11-2013 14:13:47 | Chỉ xem của tác giả
Mình không quan tâm vì đây là lịch sữ Hàn chứ chẳng phải lịch sữ ta. Cũng chã biết gì để mà phàn nàn, chê trách. Xem phim vì có diễn viên thực lực đóng, cảnh quay hoành tráng, trang phục lộng lẫy, và nếu tình tiết dựng lôi cuốn, hấp dẫn nữa thì quá OK rồi ! Sẽ xem phim này.

Nghe phim "Nước mắt của rồng" hấp dẫn mình quá ! Nội dung chắc sâu sắc lắm và chắc cảm động nữa. Làm sao coi được !

Cám ơn bạn đã dịch một bài dài và chất lượng như này.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

28#
Đăng lúc 4-11-2013 14:43:20 | Chỉ xem của tác giả
Thanks bạn đã dịch tin nhé!
Các khán giả lớn tuổi và các nhà phê bình có ý kiến riêng và cũng có cái lý của họ. Vì giới trẻ ngày nay biết rất ít về lịch sử, cũng có mấy em thích xem phim tài liệu lịch sử đâu, mà nhiều khi biết qua phim ảnh là chính.
Ngay như mình cũng biết về lịch sử TQ còn nhiều hơn là lịch sử VN tại phim TQ rất nhiều phim về lịch sử.
vd như chắc cũng nhiều bạn biết rõ về trận chiến Xích Bích hơn là trận chiến sông Bạch Đằng.
Tất nhiên trong hàng loạt phim lịch sử+cổ trang thì có phim làm sát lịch sử hơn , có phim hư cấu nhiều hơn.
Với nhà sản xuất, kịch bản, đạo diễn và diễn viên có lẽ thích hư cấu nhiều hơn để có không gian sáng tạo riêng và tạo nên sức hút của bộ phim (đúng là nhiều phim hư cấu từ lịch sử ít sự kiện chán phèo lên thành rõ hay).
Nhưng những người biết về lịch sử thì đa số lại không thích thế. Và các nhà phê bình thì lo sợ giới trẻ hiểu sai lịch sử.
Mình thì thích yếu tố chính của lịch sử vẫn được giữ nguyên hoặc bám sát nhưng ngoài ra thêm những tình tiết, nhân vật hư cấu hợp lý tạo nên sức hấp dẫn cho bộ phim. Còn phim nào đã nói rõ hẳn là xây dựng dựa trên nhân vật hư cấu, có nhiều phim là nhân vật chính, thì phải tự hiểu còn hay thì vẫn xem và thích như thường.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

29#
Đăng lúc 4-11-2013 15:02:52 | Chỉ xem của tác giả
Phim này mình đang bị cực ghiền bởi phim rất lôi cuốn.
Tình tiết hấp dẫn, còn diễn viên thì trên cả tuyệt vời.
Cơ mà thay đổi lịch sử người Hàn thì họ không chấp nhận cũng phải.
Nhưng chẳng phải phim lịch sử nào cũng phải có tình tiết hư cấu mới hấp dẫn sao {:443:}
Dù sao ratting vẫn cao và luôn ủng hô phim {:425:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

30#
Đăng lúc 4-11-2013 16:32:25 | Chỉ xem của tác giả
Thanks bạn dịch tin nhé!
Haizzza, các bác sử gia không phê bình lịch sử trong HHK thì đã không gọi là sử gia rồi, đó là điều tất nhiên thôi. Nhưng hy vọng các bác cũng không nên phủ nhận công sức và khả năng của các anh chị diễn viên trong phim chứ, dù biết là phim ngay lúc đầu đã có ấn tượng không tốt với các bác rồi nhưng các anh chị ấy vẫn diễn xuất hết mình, cố gắng để có thể đem lại 1 bộ phim hay cho khán giả nước nhà nói riêng và các nước khác nữa. Dẫn chứng là 2 ep đầu rate đã khá cao rồi: nội dung hay, bối cảnh quá đẹp, diễn xuất tuyệt vời luôn
Dù thế nào đi nữa mình vẫn luôn ủng hộ HHK, ủng hộ Wonnie của mình, tin rằng C sẽ vượt qua được thử thách này và tiến xa hơn nữa.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách