Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: emperor63
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[2014] 10 năm yêu em/ 相爱十年/ Đặng Siêu, Đổng Khiết, Cao Hổ, Vương Đại Trị | Vietsub E32 ~> E34 SD/HD

[Lấy địa chỉ]
51#
Đăng lúc 18-9-2014 11:23:50 | Chỉ xem của tác giả
Mình thích xem những phim kiểu này của TQ, và đặc biệt là thích chị Đổng Khiết. Nhưng kể từ rất rất lâu rồi xem 2 phim là Cây Ngô Đồng, và 1 phim gì nữa chị này yêu anh già già mà chị ấy goi bằng chú. Toàn những phim buồn rầu, thì minh đâm ra bị ám ảnh bới phim TQ lấy bối cảnh tp Băc Kinh và kiểu cũ cũ 80-90 thì lại càng buồn rũ rượi hơn nữa.

Sau bao năm cuối cùng lại mó tay vào phim 10 năm yêu em , mới tới tâp 3 thôi mà cứ có cảm giác chẳng mấy mà phim lai theo chiều hướng lừa dối, phản bội, đau khổ, chia ly và chết chóc...Nói chung nghĩ đến là thấy buồn theo phim rồi. Nhưng đã đâm lao thì theo lao vậy, hi vọng phim dù buồn nhưng vẫn cuốn hút để mình không phải bỏ cuộc.

Anh siêu có cái vẻ đẹp trai ngây ngây hiền hiền mà mình rất thích, còn chị Khiết thì đúng như 1 cmt mình vừa đọc ở trên hay 1 bài báo : Vẻ đẹp tinh khiết như giọt sương ban mai. Chúc đôi tình nhân sẽ có nhiêu time hạnh phúc hơn là đau khổ nhé, hiuhiu.

Cảm ơn Subteam nhiều!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

52#
Đăng lúc 19-9-2014 05:44:07 | Chỉ xem của tác giả
Thấy phim hay mà thớt này vắng vẻ quá nên vào nhiều chuyện tí ủng hộ subteam

Điều khiến mình bắt đầu nhảy hố vào xem phim này, lý do đầu tiên chính là cái tựa "Mười năm yêu em"

So với tựa gốc của tiểu thuyết, mình cảm thấy tựa đề này nó vừa nhẹ nhàng, nhưng cũng vừa làm cho con người ta bị ám ảnh. Yêu một người mười năm, là một quãng thời gian không dài không ngắn. Nhưng yêu mười năm ở đây thực sự nghĩa là gì? Là suốt mười năm đó, chỉ yêu duy nhất một người, không thay lòng đổi dạ. Hay là tình yêu đó, chỉ có thể dừng lại ở con số mười năm, vì nó đã không còn có thể tiếp tục được nữa. Không phải là "yêu em mãi mãi" hay "yêu em đến thiên trường địa cửu, nước chảy đá mòn", mà chỉ là, "yêu em mười năm". Thế nên mình cảm thấy rất tò mò, rốt cuộc trong mười năm đó, chuyện tình yêu của họ, đã diễn ra như thế nào?

Phim bắt đầu bằng cảnh nam chính Tiêu Nhiên bị tai nạn xe hơi. Nếu chưa đọc tiểu thuyết thì ai cũng có thể đoán phim này không có một happy ending. Tuy vậy, vì câu nói này của Tiêu Nhiên, mà mình quyết định phải coi phim này đến tập cuối: "Cuộc đời tôi đã từng làm nhiều chuyện xấu, cũng làm nhiều chuyện tốt. Nhưng trước giờ tôi chưa từng làm chuyện có lỗi với ai, ngoại trừ em, Hàn Linh." Câu nói này làm mình vừa tò mò, cũng vừa bị ám ảnh, tò mò về cuộc đời đầy thăng trầm của Tiêu Nhiên, bị ám ảnh trước cái cách anh khẳng định mình chưa từng có lỗi với ai, ngoại trừ người con gái anh yêu thương. Phải chăng đây không chỉ là một câu chuyện thấm đẫm nước mắt thông thường, mà là một câu chuyện của thực tế, khi mà con người ta dù cho nỗ lực cách mấy, cũng không thể có được mọi thứ trọn vẹn?

Khi câu chuyện quay về những năm 90, thời sinh viên của các nhân vật chính, một câu chuyện tình yêu bắt đầu. Nhưng câu chuyện tình yêu đó không hề hào nhoáng, cũng không hề thấm đẫm nước mắt bi thương và mang đầy tình tiết cẩu huyết. Đó là một chuyện tình yêu của thực tế, mà ta có thể tìm thấy trong cuộc sống quanh mình.

Hàn Linh, một cô sinh viên khoa múa xinh đẹp. Cô có Lưu Nguyên theo đuổi, lúc nào cũng tận tâm lo lắng cho cô. Nhưng rồi cô lại thích Tiêu Nhiên, bạn cùng phòng với Lưu Nguyên chỉ sau vài lần tiếp xúc ngắn ngủi. Nếu nói một cách thẳng thắn, Hàn Linh chính là kiểu con gái "bắt cá hai tay", chưa kết thúc với anh này, đã quay sang cười nói với anh kia. Nhưng nếu đặt bản thân vào hoàn cảnh của Hàn Linh, và những điều thường xảy ra trong thực tế, thì con gái chúng ta ai cũng thích có người theo đuổi. Lưu Nguyên vốn là người đồng hương với Hàn Linh, cả hai lên thành phố học xa nhà, anh lại hết lòng chăm sóc cô, nên theo lẽ tự nhiên cô sẽ muốn dựa dẫm vào anh. Tuy nhiên, Lưu Nguyên lại không đủ tinh tế để thấu hiểu tâm tình của cô. Tiêu Nhiên mới là người khiến cô động lòng chỉ sau một món quà chúc mừng năm mới. Nhưng ai bảo hoa hồng của Lưu Nguyên thì có thể thuộc về bất kỳ người con gái nào, chỉ có chiếc hộp âm nhạc của Tiêu Nhiên, mới là thứ hợp với cô, thuộc về cô. Thứ con gái tìm kiếm ở tình yêu lúc nào cũng vậy, không phải là sự ga-lăng hết mực hay bạn trai giàu có, tài giỏi gì cả. Tất cả những gì con gái cần, đó là đối với một người con trai, cô ấy là duy nhất, không ai khác có thể thay thế. Khi anh đã coi cô ấy là duy nhất, vậy thì có chuyện gì mà anh còn không thể làm cho cô ấy được nữa chứ?

Có thể cách Hàn Linh không chịu nói rõ ràng với Lưu Nguyên ngay từ đầu, gây ra mâu thuẫn giữa Lưu Nguyên và Tiêu Nhiên chính là một sai lầm khi mà chuyện đó làm tổn thương cả hai người con trai. Nhưng trong thực tế, kiểu con gái có thể hào sảng nói, xin lỗi anh, em thích bạn của anh chắc không có nhiều. Coi phim này, mình có cảm tưởng như đang coi một câu chuyện của từ cuộc sống, chứ không phải một câu chuyện từ tiểu thuyết. Bạn bè của mình hoặc ngay cả chính bản thân mình, ở trong hoàn cảnh của Hàn Linh, thì chắc cũng chỉ làm được như cô ấy. Không phải vì con gái chúng ta thích cảm giác hào nhoáng khi được hai chàng trai tranh giành nhau, chỉ là con gái chúng ta cần một cảm giác an toàn. Và Tiêu Nhiên lúc ấy, vẫn chưa thừa nhận chính thức tình cảm của mình, thì làm sao bắt Hàn Linh phải vì anh mà chấp nhận mất đi một Lưu Nguyên được cơ chứ.

Còn nói về Tiêu Nhiên, mình không yêu cũng không ghét, mà giống như Hàn  Linh, mình cảm thấy anh chính là một mẫu con trai bước ra từ đời thực. Anh mồ côi, anh không giàu có bằng bạn bè, nên anh phải lao đầu vào học tập, đi làm thêm. Anh không có thì giờ tham gia vào những thú vui phù phiếm với bạn bè, nhưng không có nghĩa là anh không thích những thứ đó. Mình thích đoạn phim Lưu Nguyên, Hàn Linh và Trần Khởi Minh rủ Tiêu Nhiên đi ăn, dù đã từ chối nhưng cuối cùng anh vẫn quyết định tham gia cùng họ, để rồi cảm thấy khó khăn khi phải lấy tiền lương mình vất vả kiếm được để trả cho một bữa ăn. Tuy rằng anh rất xót của, nhưng lòng tự trọng vẫn nhắc nhở anh phải từ chối việc để Lưu Nguyên trả tiền giúp anh, bởi vì dù anh có nghèo, nhưng anh vẫn là một người con trai, trước mặt cô gái mình thích, anh không muốn tỏ ra quá thất bại. Có thể người ta gọi đó là sĩ diện, nhưng trong thực tế, con trai có ai mà không sĩ diện. Chính vì sĩ diện, mà bao lần gặp khó khăn, anh không hề muốn Hàn Linh giúp đỡ. Dù cho có thất bại, anh vẫn muốn tự lực cánh sinh, không để người con gái của mình phải lo nghĩ. Một người như vậy, sau này vào đời mới thành công, mới có thể hơn thua với người khác, mới là người con trai có thể khiến con gái muốn gửi gắm cả đời.

Ngoài hai nhân vật chính, thì đến thời điểm này, mình chỉ mới có chút ấn tượng với Trần Khởi Minh. Mình thích cái cách Trần Khởi Minh giúp Tiêu Nhiên không bị kỷ luật, nhưng rồi cuối cùng lại thừa nhận anh ta làm việc đó vì bản thân mình, muốn được nổi tiếng trong trường, gây ấn tượng với cô gái mình thích. Mình thích sự thẳng thắn của Trần Khởi Minh, bởi anh ta biết rõ người hại Tiêu Nhiên là ai, nhưng đó lại là bạn thân của anh ta, nên anh ta không thể tố cáo Lưu Nguyên được. Vậy mà anh ta vẫn chọn cách giúp Tiêu Nhiên, vì anh ta đứng về phía lẽ phải, anh ta cảm thấy bất bình cho Tiêu Nhiên. Anh ta không hề giả tạo bảo rằng anh ra làm mọi chuyện vì Tiêu Nhiên hay Lưu Nguyên, nhưng mình cảm thấy Trần Khởi Minh chính là người tháo gỡ nút thắt trong mẫu thuẫn giữa hai người kia vì việc của Hàn Linh. Lưu Nguyên cảm thấy áy náy vì hành động của mình, Tiêu Nhiên thoát nạn nhưng cũng không biết người hại mình là ai, chẳng phải như vậy là quá đủ với vai trò một người bạn cùng phòng suốt bốn năm của Trần Khởi Minh rồi hay sao?

Bàn sơ sơ về nội dung là thế, tại mình chỉ mới coi vài tập đầu, lại chưa đọc tiểu thuyết nên không biết mạch phim sẽ phát triển thế nào. Còn điều khiến mình thích coi phim này, chính là những cảnh trong phim rất bình dị và đời thường. Từ cảnh ký túc xá, trường đại học tới chỗ làm của Tiêu Nhiên, nhà của Hàn Linh, mọi thứ đều không bị làm cho "màu mè" bằng những thứ đồ sang trọng như trong các phim khác. Sinh viên đi học bằng xe đạp, ký túc xá giường tầng cũ kỹ, sách vở chất đầy. Chỗ Tiêu Nhiên làm thêm là một cửa hàng bán đồ nội thất, nhưng đồ đạc cũng chỉ bày biện một cách tùy tiện, không long lanh như những showroom bây giờ, bàn ghế để đỡ bụi thì phủ mấy miếng nilon lên, chở hàng cũng dùng loại xe đơn sơ, dùng mấy cái dây thun dài dài móc lại, cảnh tượng mà bây giờ ra đường bạn vẫn dễ dàng bắt gặp.

Phim này thực đến nỗi, làm mình có cảm tưởng mình đang sống cùng nhân vật, những con người đó cũng chỉ bước ra từ một cuộc sống bình dị, với bao mưu toan đời thường giống chúng ta mà thôi. Mình cũng rất thích trang phục trong phim của các diễn viên, bởi vì họ không mặc đồ hiệu đắt tiền, họ cũng không "bóng lộn" từ trên xuống dưới như trong các phim truyền hình hiện nay. Kiểu ăn mặc của họ là của những năm 90, là những năm mình đã từng sống và lớn lên, nên ngày xưa mình cũng có vài cái áo khoác len giống Hàn Linh, cài kiểu băng đô bản bự giống cô ấy. Bạn bè mình cũng chỉ mặc quần jean áo thun, mùa đông thì khoác vài ba cái áo len đơn giản hoặc áo khoác màu tối, không hề có thương hiệu hay thiết kế gì cả, toàn hàng mua ngoài chợ thôi. Nhưng bởi vì cái cách họ bình dị, họ đơn giản đó đã biến họ thành thực tế, chứ không chỉ là phim ảnh.

Còn bàn về diễn xuất của các diễn viên thì mình sẽ tạm gác lại, để mấy tập sau sẽ nói, bởi vì bây giờ chưa đến giai đoạn cao trào của phim, khả năng diễn xuất sẽ chưa phô diễn hết. Nhưng trong phim toàn là diễn viên thực lực như Đặng Siêu, Đổng Khiết, Cao Hổ,... nên họ đều nhập vai tự nhiên, không gượng gạo và giả tạo, nên coi phim sẽ thấy rất thoải mái.

Nói lan man nãy giờ quá trời à, thiệt là tội lỗi với ai đọc cmt của mình. Nhưng mà nói chung đây là một bộ phim hay, có chiều sâu, không hề sáo rỗng hay dư thừa chi tiết như trong các phim truyền hình khác. Tuy phim là kiểu phim thực tế, không phải những câu chuyện cổ tích đẹp như mơ, nhưng khi xem phim chúng ta sẽ bắt gặp chính bản thân mình trong đó, rồi sẽ bị cuốn theo lúc nào không hay. Thế nên mình rất là mong đợi những tập sau, hy vọng subteam sẽ không bắt mình chờ quá lâu, tại mình mà đợi lâu thì sẽ vào đây lảm nhảm cỡ mấy chục bài kiểu này quá )

Dù sao cũng cảm ơn subteam đã mang đến cho mình một bộ phim hay giữa những ngày chẳng còn thiết coi phim của mình. Yêu các bạn nhiều lắm, mong chờ vào những tập sau nhé

Bình luận

Đường Đường trong Văn Phòng :x Thế thì có khi sắp tới bạn với mình lại có duyên rồi =))  Đăng lúc 20-9-2014 11:51 PM

Rate

Số người tham gia 6Sức gió +30 Thu lại Lý do
Pasta + 5 Bài viết hữu ích
cooro_vt + 5 Bài viết hữu ích
G-Tu + 5 Cảm ơn bạn :x klq nhưng Đường kì.
lananhkh + 5 Cảm ơn bạn
yool_bluespill + 5 Cảm ơn bạn
Rika-chan + 5 Cảm ơn bạn :x Cứ vào cmt nhiệt tì.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

53#
Đăng lúc 19-9-2014 13:13:44 | Chỉ xem của tác giả
Phim này hay mà kết thúc buồn quá, đúng là con người có thể cùng nhau chịu chung hoạn nạn khóa khăn nhưng không thể cùng nhau hường phú quý giàu sang mà. Đồng tiền có sức mạnh thực ghê gớm, có thể làm biến chất một con người và hủy diệt cả tình yêu.
Cũng cảm ơn subteam nhiều lắm, đã vất vả làm sub bộ này cho mọi người cùng xem
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

54#
Đăng lúc 20-9-2014 15:30:26 | Chỉ xem của tác giả
10 Năm Yêu Em - E06 - SD

Thumb:

Have fun.!!!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

55#
Đăng lúc 20-9-2014 20:29:42 | Chỉ xem của tác giả

Thấy có tập mới là nhảy vào đây liền
Phim hay quá
Cám ơn bachhop nhal
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

56#
Đăng lúc 21-9-2014 08:34:03 | Chỉ xem của tác giả
Ôi Siêu Đạo Diễn của em.. hq thấy kites tung tập 6 ngay hình cảnh... vô đây dow liền ))
Cảm ơn subteam đã hoàn thành bộ phim.. e sẽ xem thật chăm chỉ  ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

57#
Đăng lúc 22-9-2014 07:29:33 | Chỉ xem của tác giả
các bạn làm ơn cho mình hỏi phim này lịch chiếu như nào với
mình hiện tại xem đến tập 18 rồi mà ko biết cái lịch chiuế bên trung nó như thế nào
đang bấn quá mà chẳng biết thế nào
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

58#
Đăng lúc 24-9-2014 08:15:31 | Chỉ xem của tác giả
Có ai biết nhạc phim bài này không? cho mình xin với
Phim này hay quá trời hay từ nội dung lẫn nhạc.
Xem đi xem lại mấy lần mà vẫn thấy hay. Có 1 chút bồi hồi, day dứtcuộc sống luôn là như vậy chăng?
Trải qua nhiều năm, cái con người cần là gì...
Thanks Sub nhiều lắm
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

59#
Đăng lúc 24-9-2014 10:31:31 | Chỉ xem của tác giả
hongvanphi gửi lúc 24-9-2014 08:15 AM
Có ai biết nhạc phim bài này không? cho mình xin với
Phim này hay quá trời hay từ nội d ...

bạn xem ở đâu mà xem đi xem lại mấy lần vậy. mình thấy mới có đến tập 19.
bạn tìm lại mấy page trước có nhạc phim aấy
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

60#
Đăng lúc 24-9-2014 11:02:03 | Chỉ xem của tác giả
thanhbins gửi lúc 24-9-2014 10:31 AM
bạn xem ở đâu mà xem đi xem lại mấy lần vậy. mình thấy mới có đến tập 19.
bạn t ...

Mình cũng chỉ xem tới tập 20 thui, nhưng xem đi xem lại ^_^.
Nhạc phim kiếm quá trời mà không thấy bạn ơi, phải chi có vietsub MV thì hay quá
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách