Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: E-Zone
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[2012] SnowWhite and the Huntsman - Bạch Tuyết & Thợ Săn (Vietsub HD complet

[Lấy địa chỉ]
21#
Đăng lúc 6-9-2012 02:02:16 | Chỉ xem của tác giả
@Xin: mình xin bắt đầu từ việc bạn nói đến chuyện casting. Đúng là có buổi casting thật, nhưng bạn cũng thấy là em Kris 0 hề đến thử vai nhé, đã có nhiều nữ dv vào list đóng SW của Universal nhưng cuối cùng lại chọn em Kris, bởi như mình nói em nó có khả năng câu khách để đảm bảo doanh thu cho Universal. Chuyện này mình biết được 0 phải từ báo ra mà chính là từ 1 người trong đoàn fim SWATH!!!

Chuyện kịch bản gốc, mình đọc lâu lắm rồi, trên máy vẫn còn giữ đây, nếu bạn muốn, mình sẽ share cho. Ban đầu, nó là ý tưởng của 1 mình Evan Daugherty, sau khi được Universal quyết định chuyển lên fim thì có thêm của 2 người khác là John Lee Hancock & Hossein Amini tham gia sửa lại kịch bản như fim mà chúng ta đã xem. Vì như mình đã nói từ bài trước, Universal 0 thik việc Evan để cho Huntsman chết vì cứu SW nên đã sửa nó lại theo hướng nhân vật này sống để có thể tiếp tục thêm P2 chỉ nói riêng về nhân vật này mà 0 hề dính dáng gì đến SW nữa. Quyết định này đã khiến cho Evan 0 hài lòng & từ chối hợp tác lại với Universal.

Hồi đầu, khi nghe giới thiệu về SWATH, mình rất là háo hức vào 1 câu chuyện hoàn toàn mới, 1 SW yếu đuối được thay = 1 chiến binh mạnh mẽ chống lại kẻ thù, được Huntsman cứu giúp & rèn luyện cho SW chiến đấu, wa đó 2 người dần dần nảy sinh loveline nhưng cuối cùng SW vẫn chọn William (trong script gốc 0 phải tên William mà là Charmant & SW có yêu Charmant chứ 0 phải chỉ là bạn như trên fim). Mình ngay từ đầu rất mong chờ tình cảm của SW & Huntsman phát triển như thế nào, vậy mà trên fim thì nó chẳng có lấy 1 cảnh gì gọi là thân mật chứ đừng nói là yêu nên mình hoàn toàn thất vọng. Cái cảnh Huntsman khóc khi SW chết mình coi mà 0 có 1 chút cảm xúc. Mình thật sự 0 hiểu được 2 người đó lấy tình cảm ở đâu ra khi mà trong fim có thấy chỗ nào ở bên nhau đâu cơ chứ. Như bạn nói đó, ông Rupert đã tập trung hoàn toàn vào các cảnh nền mà tình cảm của 2 nhân vật chính thì đã bỏ quên mất rồi!!!

Nếu bạn cho rằng ông ấy có các cảnh way đẹp nên fim của ông ấy 0 dở. Vậy Twilight P1 thì sao??? Theo mình trong 4 phần fim Twilight thì P1 vẫn là OK nhất, bà Catherine đã way các cảnh nền tuyệt vời mà 3 phần fim tiếp theo mình thấy hoàn toàn kém hơn. Nhưng Twilight vẫn bị xếp vào hàng fim dở hay như Red Riding Hood của bà ấy, các cảnh way đều rất tuyệt vời nhưng nó cũng chả mấy tiếng tăm. Thế tại sao Twilight lại nổi tiếng??? 0 phải chính là nhờ cái loveline của Bella & Edward còn gì!!! Vậy suy ra nếu chỉ có cảnh way đẹp thì có ăn thua gì cơ chứ, khi mà mạch fim rời rạc, tình cảm 0 có, người ta bỏ tiền ra coi fim đâu phải chỉ để coi kỹ xảo mà là mối wan hệ & sự phát triển giữa các tuyến nhân vật nữa. SW hay 7 chú lùn hay Huntsman đâu chả thấy, chỉ toàn những cái linh tinh 0 ăn nhập gì với fim. Như cảnh Troll xuất hiện ấy, ngoài chuyện kỹ xảo ra, nó còn có ý nghĩa gì khác nữa 0??? Cho thấy SW có 1 trái tim thuần khiết gì đó ư??? Thật vớ vẩn... Với mình khán giả coi khúc này chỉ cảm thấy khó hiểu & bùn cười là tại sao SW chạy ra hò hét cái con Troll bỏ đi như thế??? Hôm mình đi coi có cô kia ngồi cạnh còn bảo "nó mê công chúa rồi" LOL. Thà rằng cho em nó cứu giúp ai đó trong đám dân làng thì mình thấy còn hay hơn, chứ từ sau khi SW gặp Huntsman cho tới cuối fim mình thấy cái nhân vật này vừa vô dụng vừa yếu đuối, đuổi theo The Queen cho đã để rồi bị đập tan nát, rồi tự nhiên phát đâm là giết được The Queen 1 cách 0 thể nhẹ nhàng hơn. Khi mình coi đến khúc này thiệt là mún bỏ đi về luôn cho rồi bạn ạ vì 0 hiểu nổi sao nó lại có thể làm cảnh đánh "trùm cuối" 1 cách dễ dàng như thế???

Bạn cho là em Kris đóng dở thì mình cũng 0 phản bác bạn, vì đó là mỗi người 1 ý, với mình là 1 kịch bản như thế & cả cách nhân vật SW xuất hiện trên fim nữa, dù có là diễn viên khác đóng đi nữa thì mình tin là cũng chả khá khẩm hơn gì em Kris. Bạn nhắc Lily Collins đi thử vai này, mình nhớ Lily từng bảo để chuẩn bị cho buổi casting em ấy đã tập múa kiếm boxing... đủ các thứ chiến đấu, chắc em ấy cũng cho là lên fim sẽ đánh đấm nhiều. Mà như bạn thấy đó, trên fim ngoài lúc giết The Queen ra thì SW có đánh được cái nào đâu, ngoài 1 cú "punch" vào mặt Huntsman còn lại toàn chạy & chạy, rồi còn để cho chú lùn chết vì mình nữa. Nói chung theo cảm nhận của mình là cách xây dựng SW của fim này hoàn toàn thất bại chứ đừng nói gì đến diễn xuất. Cái Mirror của Lily thấy em nó còn đánh nhau ì xèo thế mà cái này mang tiếng là "action" nhiều hơn Mirror chứ nhìn kỹ lại thì chả có cái cảnh chiến đấu nào là thật sự "action" đúng nghĩa. May ra lúc Huntsman đấu tay đôi với Finn thì còn thấy tí sức mạnh chứ các cảnh quân lính ào ào chỉ toàn kiểu "hù dọa" chứ thực chất 0 có cái gì. Mấy cảnh giới thiệu William bắn tên trong rừng hay khi gặp Finn mình thấy vô cùng thừa thải vì nó chả giúp ích được cái gì. Bạn bè mình xem xong đều bảo là chả hiểu sao lại có William trên fim??? Chắc chỉ để cho đủ bộ có "princess" thì phải có "prince" vậy!!! LOL

0 nói em Kris thì ngay Chris Hemsworth mình cũng thấy đây là 1 nhân vật thất bại của anh ấy. Mình đã thik Chris từ cái Star Trek nên rất mong chờ Chris đóng cùng Kris như thế nào, mà rồi đúng như câu "hi vọng càng nhiều thì thất vọng lại càng nhiều"... Haizz

Bạn nói "nếu 0 phô diễn kỹ xảo thì em Kris vẫn đóng dở mà thôi". Nếu bạn coi mấy fim Indie của em nó thì sẽ thấy kỹ xảo đào đâu ra, vì toàn fim tâm lý mà, nhưng em nó luôn đóng tốt. Nhưng mình nghĩ chắc là bạn 0 wan tâm tới mấy fim đó rồi, vì ngay cả số đông fans của em nó cũng từ Twilight mà ra, họ chỉ biết đến Twilight chứ nhiều khi nói Panic Room hay Into The Wild còn chả ai biết....

Mình đã theo dõi em nó từ khi còn nhỏ, mình thik con người thật của em nó chứ không phải cái kiểu nổi tiếng giả tạo như bây giờ đâu. Vì vậy mình tin vào những điều mà bạn có thể mỉa mai nó, cho rằng mình điên rồ, hay "Kristen Stewart chắc chắn sẽ rất hạnh phúc vì có 1 fan như bạn". Xin lỗi bạn, mình chả cần em nó hạnh phúc bởi có 1 fan như mình đâu, bởi lẽ bên cạnh rất nhiều người chửi rủa em nó là "whore, bitch, slut, homewrecker, trampire"... thì vẫn còn rất nhiều người thật sự quý mến em nó chả riêng gì mình cả. Chỉ là những người đó 0 phải lúc nào cũng rảnh rỗi để mà ngồi đó bênh vực cho em nó, khi mà bên ngoài kia những tờ báo lá cải 0 ngừng vẽ ra những chuyện giật gân để câu khách.

P/S: ngồi viết reply cho bạn mà lúc nào cũng nhìn mặt Tom Hardy làm mình "run tay" ghê. Ngại quá, 0 mún tranh luận với 1 fan của Tom bởi mình cũng thik anh ấy :)

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

22#
Đăng lúc 6-9-2012 02:45:38 | Chỉ xem của tác giả
cunway gửi lúc 6-9-2012 02:02
@Xin: mình xin bắt đầu từ việc bạn nói đến chuyện casting. Đúng là có buổi casting t ...

Chắc mình không tranh luận được với bạn nữa, về cơ bản là mình thấy bạn không hiểu hết những gì mình viết ra, nên những dòng hồi đáp của bạn chỉ xoay quanh những vấn đề bên lề mà mình đã nhắc mãi về quan điểm của mình rồi. Kịch bản, hợp tác, hợp đồng diễn xuất... đó là công việc của những người làm phim, còn việc của chúng ta là chiêm nghiệm sản phẩm cuối cùng của quá trình ấy. Bạn có thể tham khảo những tin tức về quá trình thực hiện bộ phim nếu như bạn quan tâm, nhưng bạn phải ý thức được rằng đó chưa phải yếu tố quyết định để một bộ phim thành công. Từ bên sản xuất, bên chế tác, bên đạo diễn, họ đều có thừa trí tuệ và sự chuyên nghiệp để suy nghĩ được lối đi phù hợp nhất cho đứa con tinh thần của mình. Thế nên đừng đổ hết lỗi lên đầu họ khi bộ phim có gì trái với kỳ vọng của bạn.
Mình đã nói với bạn đây là một phim dở chưa ? Vậy tại sao bạn lại cho rằng quan điểm của mình là góc quay đẹp thì phim không dở ? Góc quay, bối cảnh đẹp, nó thể hiện tài năng và óc quan sát của một người làm nghệ thuật, và mình khen ngợi điều đó. Trước hết, bạn đọc thì bạn phải hiểu. Mình không muốn sa đà vào việc dẫn dắt một phim khác nào làm ví dụ điển hình cả. Tất cả những gì mình thấy qua mấy bài viết của bạn, chỉ là sự cố gắng sáo mòn để đổ lỗi cho đội hình sản xuất đã làm hỏng bộ phim, làm hỏng cơ hội của Kristen, xin lỗi bạn, hoàn toàn đúng kiểu "chết thì cả làng cùng chết". Bạn đang đứng ở góc độ fan của Kris để trì triết những thành phần khác trong đoàn làm phim Bạch Tuyết, mà chính bạn lại không hiểu là, những điều đó chẳng ai quan tâm. Khi một bộ phim thất bại về mặt phản hồi, thì việc đón nhận ý kiến trái chiều là việc mà diễn viên chính phải hiểu hơn ai hết, nếu bạn là fan của họ, tất lẽ bạn cũng phải hiểu. Cũng đứng trên cương vị là người hâm mộ, bạn cho rằng những bộ phim indie Kris luôn thể hiện tốt. Mình không phải fan, nến mình thấy không tốt. Ít nhất đó là những gì mình thấy qua The runaway, Adventureland, và into the wild.
  Còn câu nói của mình về việc Kris sẽ vui vì có fan như bạn, bạn đọc thấy hàm ý mỉa mai trong đó sao? Hay đó là cách mà bất kỳ fan nào của em này tự ngộ nhận khi đọc được một lời nhận xét? Mình nói như vậy vì cơ bản, mình thấy bạn đang rất "hết lòng" bào chữa cho khả năng kém cỏi của ẻm khi nhận vai Bạch Tuyết bằng đủ mọi lý do, đủ mọi dẫn chứng bên lề. Bạn có cần em nó hạnh phúc hay k, kệ bạn. Nhưng mình tin nếu Kris biết có người ủng hộ mình đến vậy, ẻm sẽ hạnh phúc. Thế nhé.

Sau bài viết này, mình không có lời nào dành cho bạn nữa nếu như bạn vẫn tiếp tục phản biện. Chúc bạn vui vẻ.

Bình luận

Muốn rate cho bạn mà k đủ $ để rate. Bài viết hay :)  Đăng lúc 6-9-2012 04:39 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

23#
Đăng lúc 6-9-2012 04:08:45 | Chỉ xem của tác giả
OK, nếu bạn 0 muốn reply nữa thì mình cũng sẽ viết vài dòng cuối cùng dành cho bạn. Lâu lắm rồi mình mới viết bài trong kites vì mình biết cái kiểu tranh luận thế này sẽ chả bao giờ dứt nếu như 2 bên 0 đồng wan điểm. Khi người khác đồng tình với mình thì mình cho là người ta hiểu mình, mình tán dương còn khi trái ý thì cứ thế nói mãi. Vậy nên bạn mún chấm dứt &  vì mình đã bắt đầu về nó trước nên mình cũng xin làm người kết thúc luôn.

Từ bên sản xuất, bên chế tác, bên đạo diễn, họ đều có thừa trí tuệ và sự chuyên nghiệp để suy nghĩ được lối đi phù hợp nhất cho đứa con tinh thần của mình. Thế nên đừng đổ hết lỗi lên đầu họ khi bộ phim có gì trái với kỳ vọng của bạn.

Mình có đỗ lỗi lên đầu họ hồi nào đâu mà bạn lại nói thế? Ý mình là chỉ vì lợi nhuận khi Universal tính tới việc làm sequel mà họ trắng trợn thay đổi nguyên tác. Bạn nghĩ khi bạn tự tay mình viết nên 1 tác phẩm, sau đó người khác thay đổi nó theo ý họ để họ kiếm ra được nhiều tiền hơn trên công sức của mình, bạn có cảm thấy khó chịu 0??? Vâng bên sx, rồi đd, chế tác họ đều có đầu óc nhưng là để làm sao cho fim thu được nhiều tiền, để làm sao nó có thể phát triển lâu dài chứ 0 phải chỉ có 1 fim 1 lần như Mirror Mirror chẳng hạn! Ngay từ khi cái SWATH chưa way thì Universal đã bảo làm luôn Trilogy chứ chả phải 2 phần nữa cơ mà. Khi mình đọc cái script gốc rồi, mình đã buồn vì biết Huntsman sẽ chết trong khi mình lại thik 2 người đó thành đôi như khi quảng bá. Mà rồi, coi hết fim mình lại mong cho Huntsman chết chỉ để script gốc way trở lại vì cái script đi theo fim thật sự vô cùng tồi tệ.

Kịch bản, hợp tác, hợp đồng diễn xuất... đó là công việc của những người làm phim, còn việc của chúng ta là chiêm nghiệm sản phẩm cuối cùng của quá trình ấy.

Phải, chúng ta là người chiêm nghiệm sản phẩm đó, nhưng nó tệ thì mình bảo nó tệ, đa số người ta coi xong đều chê nó tệ. Mình chê tài đạo diễn của Rupert thì bạn 0 hài lòng, bạn bảo ông ta way fim đẹp. Cảnh way đẹp thì đã sao khi mà ông ấy chả thể chỉ đạo đạo diễn xuất... Mình thấy các cảnh diễn của Charlize đều do cô ấy tự biên ấy chứ, nếu bạn coi clip fim trường sẽ thấy ngay, còn ông Rupert chủ yếu là chỉ đạo các cảnh action hay sáng tạo ra thế giới kì ảo kia. Bạn đừng bảo với mình là khi bạn xem fim bạn 0 cảm nhận được sự rời rạc đứt đoạn giữa các phân cảnh. Nếu bạn là fan của Nolan thì bạn thấy đó cả seri TDK 0 có cảnh nào là thừa thải, là 0 gắn kết, thậm chí nó gắn kết ngay từ P1 cho đến P3, 0 1 chi tiết nhỏ nhặt nào fim nhắc đến là dư thừa cả. Nhưng với SWATH, mình cảm thấy Rupert 0 hề làm được điều đó.

Trước hết, bạn đọc thì bạn phải hiểu. Mình không muốn sa đà vào việc dẫn dắt một phim khác nào làm ví dụ điển hình cả. Tất cả những gì mình thấy qua mấy bài viết của bạn, chỉ là sự cố gắng sáo mòn để đổ lỗi cho đội hình sản xuất đã làm hỏng bộ phim, làm hỏng cơ hội của Kristen, xin lỗi bạn, hoàn toàn đúng kiểu "chết thì cả làng cùng chết". Bạn đang đứng ở góc độ fan của Kris để trì triết những thành phần khác trong đoàn làm phim Bạch Tuyết, mà chính bạn lại không hiểu là, những điều đó chẳng ai quan tâm.

Bạn nói những VD của mình chỉ là những cố gắng sáo mòn ư??? Vậy với bạn mình chỉ dẫn ra fim này fim nọ để cho bạn thấy em nó đóng 0 dở à??? Ngay từ đầu, mục đích của mình là mún so sánh cái cách mà mỗi đoàn fim xây dựng cho tác phẩm của riêng họ như thế nào mà thôi. Mirror Mirror nó nhắm đến khán giả là gia đình chủ yếu nên tập trung vào sự hài hước hóm hỉnh, "trai tài gái sắc" như bạn nói, nói chung là vẫn giữ lại cho mình cái sắc thái cổ tích ngày nào. Còn SWATH, chỉ mang tiếng mượn cái tên SW, sau đó phát triển 1 câu chuyện mới, nhưng với mình những điều mà bộ fim mang lại thật sự 0 thể nào thỏa mãn được, mà dù có biết em Kris hay không thì hầu như ai coi ra cũng đều bảo dở, phí tiền coi chứ đừng nói là có biết em nó hay 0. Mình chỉ hỏi bạn 1 câu thôi, nếu như bạn cảm thấy cảnh chiến đấu cuối cùng giữa SW & the Queen hay thì thật mình 0 còn biết phải nói gì với bạn nữa!!! Mình 0 hiểu ông Rupert nghĩ cái gì mà cảnh đó ông ấy lại cho dựng 1 cách sơ sài & đơn giản như vậy??? Mình tự hỏi kinh nghiệm của ông ấy từ các trò chơi đi đâu mất rồi??? Có khâu chế tác hay hậu kỳ thì đã sao, cho dù có mún sửa fim gì thì người quyết định vẫn chỉ là đạo diễn mà thôi, họa chăng chỉ là họ bỏ đi những sai sót nho nhỏ hay cắt bỏ fim cho người xem 0 cảm thấy bùn ngủ chứ bạn nghĩ họ sẽ way lại fim sao??? Chính Universal sau khi SWATH trình chiếu rộng rãi & nghe phản hồi "chê quá nhiều" của khán giả nên họ cũng tự nhận là mình đã có nhiều sai sót trong khi làm SWATH & hứa sẽ rút kinh nghiệm cho P2 :). Cái này mình chỉ nói ra sự thật thôi, 0 có áp đặt cái suy nghĩ dưới góc độ là 1 fan của em Kris lên ai hết. Vì mình thấy rằng, dù có là người khác đóng thì mình cũng vẫn chê vậy thôi...

Còn câu nói của mình về việc Kris sẽ vui vì có fan như bạn, bạn đọc thấy hàm ý mỉa mai trong đó sao? Hay đó là cách mà bất kỳ fan nào của em này tự ngộ nhận khi đọc được một lời nhận xét? Mình nói như vậy vì cơ bản, mình thấy bạn đang rất "hết lòng" bào chữa cho khả năng kém cỏi của ẻm khi nhận vai Bạch Tuyết bằng đủ mọi lý do, đủ mọi dẫn chứng bên lề. Bạn có cần em nó hạnh phúc hay k, kệ bạn. Nhưng mình tin nếu Kris biết có người ủng hộ mình đến vậy, ẻm sẽ hạnh phúc. Thế nhé.

Có thể bạn 0 có ý mỉa mai nhưng cảm giác của mình đọc xong câu nói của bạn mình thấy như vậy đó!!! Nhưng mình 0 mún bàn cãi nữa. Bạn mún chấm dứt!!! OK. "Người thắt nút cũng là người mở nút" (chả bít cái nút trong lòng bạn có tháo ra 0 sau bài cuối này của mình, mình cũng 0 mún care, nhưng chắc là 0 rồi).
Đứng dưới lập trường là 1 người 0 có thiện cảm với em nó thì dù bạn có cố gắng cũng 0 thấy được cái tốt của em nó rồi nên thôi, ai mún hiểu thì sẽ hiểu, ai ghét thì vẫn ghét còn ai là fan thì luôn là fan thôi...........

PS: Ellen Page đã từng nói "3 nữ dv mà cô ấy ngưỡng mộ nhất trong thế hệ của mỉnh là Evan Rachel Wood, Kristen Stewart & Kat Dannings". Nếu như thật sự em Kris diễn tệ như bạn nghĩ thì Ellen đã chẳng khen ngợi làm gì, mà chuyện này đã từ trước Twilight lâu lắm rồi!!!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

24#
Đăng lúc 6-9-2012 09:13:46 | Chỉ xem của tác giả
phai doi phim thoi!
thay cai tên la muốn coi rồi hố hố
người đẹp " Ma ca rong bela" cung đóng được Snow white.
Cảm ơn ST.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

25#
Đăng lúc 6-9-2012 10:46:27 | Chỉ xem của tác giả
mình k thấy link, phải Cm mới thấy phải k mọi người. :D?
mình k thấy link, phải Cm mới thấy phải k mọi người. :D?

Bình luận

K phải, encoder ra ngoài chưa về nên chưa bỏ phim lên, bạn chờ chút =.=  Đăng lúc 6-9-2012 10:57 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

26#
Đăng lúc 6-9-2012 11:10:17 | Chỉ xem của tác giả
ồ đã có phim này, hay quá, mong chờ sub nhà mình ^^
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~  ^^  ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

27#
Đăng lúc 6-9-2012 11:10:45 | Chỉ xem của tác giả
chẹp chẹp. tải về coi thử thâu. hia hia hem biết có hay hem nà. zá zá zá.............................
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

28#
Đăng lúc 6-9-2012 11:13:36 | Chỉ xem của tác giả
Đã ngồi nhà ngâm cứu 2 bộ HD 720 và HD1080, rút ra nhận xét là dù người yêu của mình có làm gì đi nữa thỳ nàng vẫn rất ư là đẹp.

Vs cái vẻ menly của Thỏ thỳ miễn chê luôn.

Cảm giác u ám đc thể hiện ngay từ đầu phim đến giờ, tuy là một tác phẩm đc chế và ko theo nguyên tác nhưng vẫn nhận đc sự quan tâm của khán giả và đánh giá cao của giới chuyên môn ^^!

Đang hóng Ice Age 4 - Họa Bì và một số boom khác
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

29#
Đăng lúc 6-9-2012 11:29:54 | Chỉ xem của tác giả
đặt gạch ngóng sub thôi
hạnh phúc quá
người ta nói chờ đợi là hạnh phúc mà
thích chị Bella lắm ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

30#