Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: katty_cat
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[2010] (Oscar Nomination) Black Swan (720p Vietsub Completed)

[Lấy địa chỉ]
11#
Đăng lúc 27-1-2012 17:32:14 | Chỉ xem của tác giả
Bộ phim này phải công nhận là quá đỉnh.Dàn diễn viên đóng rất hợp lí từ người thầy cho đến cô bạn và người mẹ.! bộ phim rất đáng xem,nó giúp bạn có thể cảm nhận được Sự Hoàn Hảo trong Nghệ thuật,trong cuộc sống.Mình cũng thích cách đạo diến dàn dựng bộ phim,mang lại 1 cái nhìn bao quát hơn.Oscar ís No.1.
Phim này mới nên cộp dấu NÊN XEM chứ ! {:445:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

12#
Đăng lúc 27-1-2012 22:39:31 | Chỉ xem của tác giả
Sợ thì ko sợ nhưng xem xong ko hiểu lắm:D
Liệu Nina có chết ko?
Một lần duy nhất đạt tới sự hoàn hảo trong đời rồi đi luôn:-?

Cảm giác như Nina chính là con thiên nga trắng, bị bao bọc kìm chân quá lâu
Cuối cùng mới vùng ra khỏi cái vỏ bọc đạo đức giả tạo để thể hiện mình
Thiên nga đen là cách nhìn mới của Nina về cuộc đời...
Hem hiểu nghĩ có đúng ko nữa.
Khó hiểu thật:|

Bình luận

thiên nga đen chính là bản chất chưa bộc lộ của Nina ý bạn ^^  Đăng lúc 16-4-2013 11:02 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

13#
Đăng lúc 1-2-2012 20:30:16 | Chỉ xem của tác giả
Cảm giác không có gì hơn là tuyệt vời, lâu rồi không xem một bộ phim làm mình bị ám ảnh nhiều đến thế.

Trong BS, Nina từ một cô gái 28 tuổi, hoàn toàn yếu đuối, mong manh trước những cạnh tranh của mọi người xung quanh, cô có khát khao, nhưng cô nhút nhát, sống khép kín, trong thế giới của cô chỉ là ballet và mẹ. Rồi áp lực của sự cạnh tranh, sức ép của sự hoàn hảo và cả dục vọng của cô gái 28 tuổi luôn thèm khát, đã dậy cô biết rằng sự yếu đuối mong manh của Thiên Nga Trắng không mang lại cho cô những tiếng vỗ tay hân hoan, hay sự tán thưởng của khán giả, mà sự toan tính, mưu mô, lả lơi và xảo quyệt của Thiên Nga Đen mới cho cô tất cả.

Rồi chỉ một vở Hồ Thiên Nga, cô gái Nina đã nếm trải tất cả, cô đã làm đúng như mình được dậy, đánh mất bản thân mình để tìm lấy thành công. Có chìm mình theo từng hơi thở, từng sải chân trên sàn tập của Nina, bạn mới cảm nhận được bài học đầu đời mà cô mới trải nghiệm

Ấn tượng đầu tiên của tớ với BS là âm nhạc, sự tinh tế của biên kịch, những nốt trầm nhấn của đạo diễn, được diễn tả một cách đầy nghệ thuật qua từng khung hình, từng nốt nhạc. Thấy mình như chìm sâu vào nội tâm của Nina, qua dòng nhạc Hồ Thiên Nga, những lúc cô tuyệt vọng hay hân hoan, những cô bàng hoàng hay rơi vào bi kịch của chính bản thân mình, đều được lột trần một cách đầy thăng hoa qua từng đoạn nhạc. Cảm giác như chạm được đến từng nốt nhạc của cây đàn piano vậy và trên sân khấu, cảm giác mình như trôi theo sự hồi hộp, lo lắng của Nina, rồi những hơi thở gấp gáp hay tiếng căng cơ của trên sàn tập của cô ấy.

Sau BS có lẽ là tiếng cười mỉa mai của biên kịch về sự canh tranh của xã hội, với tớ nó có nhiều lớp nghĩa hơn tớ mong chờ rất nhiều. Rằng, trong cuộc sống này, bạn hok thể tồn tại và thành công nếu mãi là 1 Nina trong sáng, ngây thơ thành thiện, hãy đánh mất chính mình, hãy gian xảo và toan tính để có được cái mình muốn, thành công chỉ đến khi bạn đã Đen hoàn toàn. Rằng, ai cũng có bản ngã của mình, đừng nói rằng bạn là người lương thiện, nó chỉ là bình fong cho cái ác vẫn luôn tồn tại trong bạn mà thôi. Rằng, đôi khi ta đi cả một chặng đường dài nhưng bài học có ý nghĩa chỉ đến với ta chỉ trong một chớp mắt, và nếu bạn hok kịp biến mình, thì tất cả sự cố gắng, sẽ tan thành mây khói.

Xem xong, thấy yêu Nat hơn, mong chờ bộ phim của Nat năm nay nhiều hơn. Nhưng cũng có gì đó có lẽ là thất vọng, hay hơi bi quan với cuộc sống. Vì cuối cùng, trong cuộc chiến của phần Đen và Trắng trong con người Nina thì Đen đã thắng, trên sân khấu đó một Nina lương thiện và trong sáng đã chết. Hay là từ đầu đến cuối, cả Nina và chúng ta đều hok biết đâu mới là con người thực, bản chất thực của cô ấy nên vở kịch thật ra chỉ là một dấu chấm giúp cô nhận ra con người thật của mình?!

Cr: Joongbo

Bình luận

=)))))))))))))  Đăng lúc 1-2-2012 08:43 PM
em đang down lại về để xem chị ạ =)))) ~ có một bạn cmt ở trên, muốn trả lời bạn ý nhưng mà cạn ý rồi, đi tìm cho nhanh =))  Đăng lúc 1-2-2012 08:34 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +1 Thu lại Lý do
katty_cat + 1 ........................................

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

14#
Đăng lúc 1-2-2012 20:31:49 | Chỉ xem của tác giả
Trái tim mình vẫn nghẹt thở khi những ánh đèn sân khấu trong mắt Nina nhòa dần đi.
Cô ấy chết, hay không chết, hay vẫn là chuỗi ảo ảnh không chắc chắn đó?
nếu cô ấy đã chết trên chính sân khấu của mình, vậy thì đó là một cái kết quá đau đớn. Có thể với Nina, đó chính là cái giá mà cô chấp nhận, cái giá để dục vọng được thỏa mãn, được biết đến khi "Tôi hoàn hảo".
Cô ấy có đấu tranh không? Có, đến mức quằn quại. Cô ấy có thắng không, trong cuộc giao tranh ấy? Có, là cô ấy thắng, nhưng chính cái bản ngã của cô ấy đã thay đổi, thế chỗ cho cái bóng đấu tranh với cô trước đó.
Thật sự không biết diễn đạt sao cho phải.
Bao nhiêu chất chứa trong lòng mình đây.
Những luồng ý nghĩa quá nhiều, rằng cuộc đời này không đơn giản, không có một ai thuần khiết đến thế. Đâu đó trong sâu thẳm chúng ta, có một cái Tôi khác đang khát khao, bức bối vươn lên, đi ngược lại tất cả những gì mà cái Tôi kia vẫn làm.
Có thể nó tốt, và có thể nói xấu, tùy từng người mà Nina chính là một đại diện. Còn có khi Veronica, hay Beth, hay bất cứ một ai đó ta có ác cảm ngay từ đầu, lại chính là đại diện của điều ngược lại.
Đó là đấu tranh.
Nhưng nếu Nina sống, rằng tất cả chỉ là cảm giác ám ảnh cô gái, thì quả thực, ham muốn mãnh liệt muốn chứng tỏ, muốn đạt đến một cái gì đó "thực sự" - đã chiến thắng.
nên vui mừng không? Có. Vì đã vượt qua cái Tôi mờ nhạt, âu lo đến mức hèn nhát và đứng lên khẳng định chính mình.
Có nên đau đớn không? Tâm tư mách bảo rằng, rất đau đớn. Nina đã giết chết bản ngã của mình, cô gái ngây thơ, trong sáng và yếu đuối ngày nào.
...
Mình đã căng ra theo từng phút, từng giây của bộ phim này. Bây giờ ngồi yên lại vẫn còn thấy tức ngực.
Thật sự người làm ra bộ phim này, người viết nên kịch bản này, và cả bản thân Nat nữa, cảm giác như họ sống với từng khoảnh khắc một.
Cuộc đời này quá nhiều sóng gió, rằng ước mơ sẽ vươn đến được, nhưng cái giá phải trả sẽ ngang xứng, và con đường trong ánh hào quang đó, lần đầu tiên mới cảm nhận được, không chỉ rải đầy gai, đầy nước mắt mà còn cả máu và sự liều mạng khôn cùng.
....
Chắc phải xem thêm vài lần nữa mới hiể hết được.
So excellent! Một bộ phim quá xuất sắc, Oscar cho BS và Nat là điều không thể chối cãi!

Cr: cunmon
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

15#
Đăng lúc 1-2-2012 20:33:09 | Chỉ xem của tác giả
RugbyL gửi lúc 27-1-2012 22:39
Sợ thì ko sợ nhưng xem xong ko hiểu lắm:D
Liệu Nina có chết ko?
Một lần duy nhất đạt t ...

Nina có chết, trên sân khấu đó, một Nina thuần khiết, yêu đuối, trong trắng và lương thiện đã chết
và rồi sau đó
cô ấy sẽ sống với bản ngã của mình, sống sự lả lơi, gian xảo và quyến rũ của thiên nga đen.
tớ cũng như ấy, xem xong film này
fải mất 3 ngày mới hồi lại những gì fiêu theo nó
một sân khấu, một cuộc đời, một cuộc tranh đấu
và cuối cùng cái thiện đã thua
cái ác đã chiếm trọn cô gái ấy
tự nhiên nghĩ thế nên thấy buồn thấy mình thật ngu ngốc, khi tin là trên đời vẫn còn cái j` gọi là ng` tốt thì sẽ gặp điều tốt
cái j`mà hãy sống vì người khác trước bản thân mình
thấy sụp đổ nhiều điều mà hok biết có cách nào xây dựng lại
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

16#
Đăng lúc 1-2-2012 20:35:26 | Chỉ xem của tác giả
Mình có đọc một bài viết thế này:

Bởi vì Black Swan có một cấu tứ lạ. Nó trả lời cho câu hỏi: Thế nào là hoàn hảo?
Ai ai cũng đi tìm sự hoàn hảo, cả cho chính mình lẫn cuộc sống xung quanh. Tất thảy đều tìm kiếm sự hoàn hảo. Nhưng hoàn hảo có phải là tuyệt đối tốt, tuyệt đối hay, tuyệt đối hữu ích? Hay hoàn hảo nó chỉ có thể đạt được khi nó còn bao gồm cả xấu xa, đổ vỡ & hủy diệt?
Black Swan đặt ra định đề: Thiên nga Chúa chỉ có thể là Thiên nga Chúa khi nó bao gồm cả Thiên nga Trắng & Thiên nga Đen trong nó.
Một đối tượng chỉ hoàn hảo khi nó có cả 2 mặt đối lập, tốt xấu, thực ảo, trắng đen, song song & không thể tách rời.
Và cái khó của Natalie là chuyển tải được hình ảnh một Thiên nga Trắng thánh thiện từng bước khó nhọc lẫn kinh hãi bước chân vào thế giới tăm tối của một Thiên nga Đen đầy hủy diệt.
Cô ta phải làm sao để khi từng nhịp múa chuẩn mực sẽ phải xen lẫn phá cách, từng ánh mắt ngây thơ sẽ vụt qua sự gian xảo, từng cử chỉ nhẹ nhàng sẽ vụt qua ánh tàn nhẫn... Đó là cái khó. Chứ còn toàn tâm toàn ý diễn một vai đau khổ hay sầu thảm thì chả có gì mà đáng nói!

Mình tìm đến film này ban đầu chưa xem qua review nào cả, chỉ đơn thuần là thấy trên magastar sắp chiếu, mà lại liên quan đến múa ballet, giống bộ manga "Vũ khúc thiên nga" (Swan lake) nên tò mò ^^
Mình cũng khá cùng quan điểm bạn ở trên khi xem xong film này, có chút gì đó lắng đọng.
Nhưng mình thấy trong đó còn có một nỗi đau, một sự khao khát và cả sự bất bực. Rồi con người ta rơi vào trạng thái tự kỉ, hoảng loạn... Một cách để giải tỏa stress, áp lực, sự xô bồ của cuộc sống đè lên vai... chính là... tự hành hạ bản thân. Ảo giác quanh họ do chính họ tạo ra, để rồi cứ tự dằn vặt.

Đến giờ mình vẫn hơi bị ám ảnh, nhưng quả thực như ai đó nói, bộ film đã đẩy những giới hạn về tinh thần lên đến đỉnh điểm, khiến người xem có những trải nghiệm không thể quên.

Cr: Yumiko
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

17#
Đăng lúc 1-2-2012 20:39:17 | Chỉ xem của tác giả
Đây là một bô phim tuyệt vời. Trong thế giới của cô chỉ có Ballet và mẹ. Cô sống khép kín, nhút nhát. Cô khao khát sự hoàn hảo nhưng cô không nắm bắt được nó. Cô đã gò mình sống một lối sống quá khuôn khổ hay chính mẹ cô đã làm cô sống khép kín hơn. Bản thân đạo diễn đã nhìn thấy một con thiên nga trắng hoàn hảo trong Nina. Ông nghĩa rằng cô thiếu hình ảnh thiên nga đen. Nhưng ông đã thay đổi ý nghĩ đó từ ngày được Nina cắn. Cô có chứ, hình ảnh thiên nga đen hoang dã, cuồng dại. Mình nghĩ rằng đạo diễn có con mắt rất tinh tường, nhìn thấy cô cả trước khi cô thấy mình. Sau tất cả những cuộc chậm trễ, thất bại, không vừa ý đạo diễn, dù rằng đã nhờ người thế vai cô, nhưng khi cô xuất hiện, cô không xin lỗi, không hối hận, không quan tâm
“Tôi ở đây rồi, Thomas. Tôi sẽ làm”
Cô đã trở thành thiên nga đen. Và cô sẽ mang lại sư thành công cho vở diễn và anh. Cho nên, cô vẫn là chủ nhân của vai diễn chính.
Thế giới Ballet của cô trôi qua lặng lẽ như cuộc sống của cô vậy. Đây là cơ hội duy nhất trong đời cô. Một vở diển tuyệt hảo. một đạo diễn tài ba. Chói sáng hay biến mất vĩnh viễn. Cơ hội chỉ đến một lần trong đời. Nina hoảng loạn, sợ hãi, tìm kiếm trong tuyệt vọng thiên nga đen của mình. Để rồi lạc lõng không biết được đâu là hư ảo, đâu là hiện thực. Nhưng trước khi cô kịp dung hòa thiên nga đen và thiên nga trắng thì cô đã ra đi vĩnh viễn.
Trên đời không có gì là hoàn hảo. Cho nên sự hoàn hảo đó phải trả giá bằng sinh mạng. Nhưng cô không hối tiếc vì cô đã tìm thấy sư hoàn hảo.
Mình không nghĩ rằng Nina đang đánh mất chính mình mà cô đang trên con đường tìm kiếm bản thân mình. Không phải thiên nga đen đem lại sự thành công cho cô mà chính sự diễn đạt thiên nga trắng và thiên nga đen đã đem lại cho cô những tiếng vỗ tay nồng nhiệt. Bởi vì có màu trắng, màu đen mới nổi bật. Sự ra đi của Nina là vì cô ấy đã không có thời gian để dung hòa 2 tính cách đó. Mỗi người chúng ta đều có những nét nhu mì ẩn chứa một chút cương quyết, mãnh liệt. Có bao giờ bạn buồn chán cuộc sống hiện tại và muốn tìm kiếm mới mẻ.
Có bao giờ bạn thức dậy mỗi buổi sáng và cảm thấy muốn sống đam mê, muốn sống cuồng nhiệt, hào hứng hay bạn lẩm nhẩm cuộc sống thât chán ngắt và buồn tẻ.
Bạn có đọc truyện cô gái chăm chỉ không? Một cô gái thiên tài diễn hoàn hảo mọi vai diễn và một cô gái hòa mình vào vai diễn với niềm hứng thú và đam mê.
Diễn được mọi vai hay trở thành chính nhân vật đó.
Có lẽ cái mà đạo diễn luôn muốn nói với cô:
“hãy quên đi mọi cái xung quanh. Đừng quan tâm người ta nghĩ gì. Đừng xin lỗi hay tiếc rẻ sai lầm.
Đừng diễn thiên nga trắng. Đừng diễn thiên nga đen.
Hãy là chính thiên nga trắng trong sáng. Hãy là thiên nga đen quyến rũ.
diễn viên hoàn hảo không diễn mà trở thành chính nhân vật, hòa mình vào nhân vật và quên đi chính mình là ai.
Ngoài lề. nhiều bạn nói rằng những chuyện Nina đâm mình… là không thể tưởng tượng được. mình cũng nghĩ vậy. Trước đây, mình biết người ta có chọn vai diển cho một cô gái câm, điếc, mù. Giám khảo dặn các cô gái hãy ngồi trong phòng với tư cách là nhân vật. Chuông báo hiệu cháy vang lên. Mọi người chạy ra khỏi phòng. Người nào còn ngồi trong phòng sẽ nhận được vai chính vở diễn đó.
Vậy nếu là bạn, bạn sẽ chạy ra khỏi phòng hay ở lại?

Cr: chrisNguyen1984
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

18#
Đăng lúc 27-5-2012 09:53:48 | Chỉ xem của tác giả
Up lên cho anh em kéo giùm, các link đều die hết, mình dùng FPT không down được mấy site của VNPT :(

Ai kéo torrent giúp với được không :((

Bình luận

fshare của FPT  Đăng lúc 27-5-2012 10:00 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

19#
Đăng lúc 9-3-2013 14:06:54 | Chỉ xem của tác giả
phim này hồi ra rạp định đi mấy lần mà chả đi được

xem luôn thôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii{:420:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

20#
Đăng lúc 11-3-2013 15:08:54 | Chỉ xem của tác giả
Natalie Portman xứng đáng giải Oscar cho vài này quá luôn! Chị diễn rất thật, những cảnh hoang tưởng làm mình có khi tưởng như chị đang hóa thành con thiên nga thật vậy, nhìn sợ đến nổi da gà ý {:439:}
thanks ST nhiều ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách