Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Jet
Thu gọn cột thông tin

[2005] The Man Behind the Scissors (Vietsub completed)

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 29-12-2012 12:25:12 | Xem tất
Đến một nửa phim là nhận ra nhân vật chính bị mắc chứng đa nhân cách rồi (dân gian mình gọi là bị nhập hồn đó), còn vị chuyên gia tội phạm học thì ngay khi đưa giả thiết về cây kéo thứ hai đã đáng nghi rồi: cố tình hướng suy nghĩ của các nhân viên điều tra về một hướng. So với nhiều phim thriller khác thì cảm giác phim này làm có chút gì đó non tay (động cơ giết người của nhân vật chính không rõ ràng. Mình hiểu là cô ấy bị người bố đã tự tử vì nợ nần nhập hồn, nhưng tại sao lại phải giết người??? Rồi nghiệp mấy anh cảnh sát trong phim này nữa, rất thụ động)... Mình cũng không ưng cái kết của phim này lắm. Cảm giác như ép buộc phải để cho nhân vật phải có kết thúc có hậu vậy.

Cùng là chủ đề đa nhân cách này, Đài Loan có một bộ phim rất hay là "Mad Detective". Phim có không khí u tối, nhưng xem không dời mắt khỏi màn hình, hồi hộp, đi hết từ bất ngờ này qua bất ngờ khác. Cách đạo diễn thể hiện sự đa nhân cách của nhân vật cũng thú vị hơn.

Phụ đề phim được làm rất đẹp và cẩn thận. Cảm ơn subbing team nhiều!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 00:39:37 | Xem tất
JustWendy gửi lúc 29-12-2012 12:25
Đến một nửa phim là nhận ra nhân vật chính bị mắc chứng đa nhân cách rồi (dân gian  ...

Theo mình thấy thì bạn hiểu nhầm hoặc ko hiểu nội dung phim rồi LOL phim Nhật nó ko có lồ lộ ra đâu LOL

Về căn bản là sau cái chết của bố, vì bố đã ko chịu nói chuyện, ko bao giờ nói bất cứ điều gì cho cô ấy biết nên khi bố chết cô ấy muốn đc nói chuyện vs bố nên đã tự sinh ra 1 nhân cách t2 trong mình là bố chứ ko có nhập hồn gì đâu. Ông bố ko liên quan, là tự nhân vật chính. Còn động cơ giết ngừoi vì nv chính luôn dằn vặt là do mình đổ đốn nên bố đã bỏ mặc, chán và tự tử. Đến khi tự sinh ra nhân cách thứ 2 là bố, nếu để ý sẽ thấy nv chính vẫn luôn than vãn là nhân cách ấy không để tâm đến mình, nhân cách ấy chỉ thik con gái xinh xắn & thông minh blah blah....& tìm cách tự sát hết lần này đến lần khác để có đc câu trả lời hoặc cũng có thể để hút chú ý hoặc dằn vặt của nhân cách kia. Cuối cùng tự đặt cho nhân cách kia giết những cô gái xinh xắn, học giỏi để chứng minh & thỏa mãn cũng như giải phóng mâu thuẫn & giằng xé bên trong....Là cô ấy ganh tị muốn giết nhưng lại dùng nhân cách kia giết để "à, bố ko giết mình, giết những ả kia".... Chung quy lại là tự xoa dịu bản thân thôi.

Đó là theo những gì mình hiểu, nếu xem phim Nhật để ý từng lời thoại từng câu chữ thậm chí góc máy quay nho nhỏ sẽ ra đc rất nhiều vấn đề....
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 00:54:42 | Xem tất
cicile gửi lúc 2-1-2013 00:39
Theo mình thấy thì bạn hiểu nhầm hoặc ko hiểu nội dung phim rồi LOL phim Nhật nó ko c ...

Còn bạn thì lại hiểu lầm ý mình về cách hiểu đa nhân cách mình viết rồi. Mình chỉ nói chủ đề chung của bộ phim là về chứng đa nhân cách. Nếu nhìn dưới góc độ khoa học (như phim này) thì đó là chứng đa nhân cách, còn nếu nhìn dưới góc độ duy tâm như dân gian mình thì gọi đó là bị nhập hồn. Ý mình chỉ chung là thế, chứ mình đâu có nói là cô gái trong phim này bị bố nhập hồn ^^.

Chuyện cô gái có nhân cách thứ hai là người bố của mình như vậy, cũng không có gì khó hiểu (như bạn đã lý giải đó và phim cũng đã nói rõ), chuyện giết người bằng kéo thì cuối phim cũng đã giải thích, và đúng là động cơ giết người thì lúc xem tớ không hiểu. Về động cơ bạn nói (cảm ơn vì đã gợi mở ^^), tớ thấy cũng có lý, nhưng vẫn chưa thấy thỏa mãn. Có thể tớ hơi chậm hiểu, nhưng cứ để khán giả phải suy xét, gán ghép động cơ như thế, thì có phải phim gò ép không?

Nói chung là phim được xếp vào dạng "nghệ thuật" (Rõ ràng phim này không phải phim thị trường, giải trí đơn thuần. Vì cũng không biết dùng từ nào khác, nên gọi tạm là "nghệ thuật") thì từng góc máy khuôn hình đạo diễn cũng đều tính toán cả. Nước nào cũng vậy, chẳng riêng gì phim Nhật.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 01:48:25 | Xem tất
JustWendy gửi lúc 2-1-2013 00:54
Còn bạn thì lại hiểu lầm ý mình về cách hiểu đa nhân cách mình viết rồi. Mình ch ...

Tại mình thấy bạn viết là " Mình hiểu là cô ấy bị người bố đã tự tử vì nợ nần nhập hồn " nên mới hiểu nhầm ý bạn.

Mình nghĩ là cô ý tự biết bố chết ko phải do mình nhưng ko thể thoát khỏi cái trầm cảm của ý nghĩ là do mình đổ đốn nên luôn tìm cách tự huyễn hoặc và giết ng để tự chứng minh. Cái cảm giác vòng xoáy xoáy tròn giữa vô lí & có li ấy cũng hay gặp ngoài đời lắm. Giả dụ như kiểu 1 đôi yêu nhau, girl biết chắc boy ko ngoại tình nhưng cái ý nghĩ đấy cứ lởn vởn ko thể mất đi & càng ngày cứ càng lún sâu vào dù biết nó vô lí nhưng lúc nào cũng cần 1 cái gì đó để cảm thấy an toàn. Và nv chính trg film thấy an toàn khi giết ng` :))

Còn chuyện góc quay, ý mình ko chỉ riêng phim nghệ thuật mà phim Nhật nói chung đều là ý tại ngôn ngoại, ko nói nh, phim giải trí đa phần cũng thế. Còn về phim các nc khác nh khi có nghệ thuật vẫn là nói cho khán giả nghe chứ ko phải để khán giả tự thấm. Mình thì mình thích tự thấm hơn.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 31-3-2013 21:17:22 | Xem tất
phim hay, tình tiết hấp dẫn, mạch phim hơi chậm..nói chung là đúng phong cách Nhật.chỉ tội diễn viên diễn xuất hơi kém
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-4-2013 12:28:16 | Xem tất
Mình down film rùi mà đang suy nghĩ xem có nên koi ko
Nghe đồn film kinh dị hay ma gì đó của nhật còn hơn mỹ >.<
Film này ko bik đáng sợ ko, thấy nọi dung cũng khá hay
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 9-4-2013 08:52:04 | Xem tất
Phim rất hay đó.
Nhưng mà xem ám ảnh quá, cũng đầy bí ẩn nữa.
Cám ơn subteam đã mang đến bộ phim đầy thú vị thế này.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-4-2013 10:43:32 | Xem tất
Phim mới đầu nghe cũng sợ sợ nhưng mà làm như vậy cũng khá rồi còn gì =)
Thật ra những người như vậy tội nghiệp thật, vì một chuyện trong quá khứ mà ám ảnh đến cả khi lớn lên và thay đổi cả con người luôn
Màu sắc phim hơi u ám nhỉ, nhưng mà rất hợp với phim
Cảm ơn subteam nhen
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 26-4-2013 18:15:54 | Xem tất
Xem phim lúc đầu tưởng là có hai người sau đó hóa ra là đa nhân cách làm hết hồn OTL.....
Thực ra thì xem cũng không hiểu động cơ giết người của nhân vật chính lắm, hik
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 29-4-2013 20:59:43 | Xem tất
Đã xem engsub từ năm ngoái :3 Phim kinh dị tâm lý của Nhật cực kỳ khó hiểu =_= Down về xem vietsub lại có khi lại hiểu ra cái gì đó mới chăng :))
Cám ơn subteam nhiều nhé <3
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách