Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 2504|Trả lời: 15
Thu gọn cột thông tin

(20/5/2017) Sơ lược về dán nhãn độ tuổi trên truyền hình Thái Lan

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 20-5-2017 12:10:00 | Xem tất |Chế độ đọc
Sơ lược về dán nhãn độ tuổi trên truyền hình Thái Lan

Xin chào tất cả các bạn, hôm nay mình muốn giới thiệu tới các bạn một chi tiết nho nhỏ trong các chương trình và phim truyện Thái Lan mà đôi khi các bạn không để ý, đó là các nhãn phân loại độ tuổi.

Trước khi được phát sóng,  trên màn hình sẽ xuất hiện thông báo khoảng 15s nói về việc chương trình này sẽ phù hợp với khán giả bao nhiêu tuổi.

Nhãn dành cho chương trình 13+ trước khi phát sóng (Trước 2013)
Khi phát sóng, nhãn phân loại độ tuổi thường xuất hiện ở góc trái, dưới cùng của màn hình, bên cạnh đó có thể là tên phim hoặc chương trình đang phát sóng.
Hiện nay, tại Thái Lan đang có hai hệ thống kiểm duyệt nội dung, một là cho truyền hình, hai là cho phim điện ảnh chiếu rạp ( Như bên mình là P, C13, C16, C18). Trong phạm vi bài viết này, mình sẽ chủ yếu giới thiệu cho các bạn hệ thống kiểm duyệt nội dung trên truyền hình, vì đây là thứ mà các bạn sẽ dễ dàng bất gặp ở trong tất cả các show hay bộ phim truyền hình Thái Lan nào.
Nhãn phân loại độ tuổi được xuất phát từ năm 2006 (2549-Lịch Thái), từ đó đã trải qua khá nhiều lần thay đổi. Ok đi vào luôn vẫn đề nhé.

LƯU Ý: TẤT CẢ NỘI DUNG TRONG BÀI VIẾT NÀY ĐỀU DỰA TRÊN VỐN HIỂU BIẾT VÀ SỰ QUAN SÁT CÁ NHÂN CỦA BẢN THÂN NÊN KHÔNG TRÁNH KHỎI SỰ SAI XÓT. MÌNH SẼ LUÔN LẮNG NGHE VÀ TIẾP THU TẤT CẢ NHỮNG Ý KIẾN ĐÓNG GÓP CỦA TẤT CẢ CÁC BẠN.

Nhãn Dành cho mọi khán giả (G)

Nhãn G của đài 7 (Sau 2013)

Nếu tinh ý, các bạn có thể nhận ra đa số các chương trình, phim truyện của Thái Lan được phát sóng trước năm 2013 (2556- Lịch Thái) đều không được dán nhãn này mà được dán nhãn 13+.
Tuy nhiên, sau này, các đài truyền hình có vẻ mạnh tay hơn trong vấn đề nội dung trên truyền hình nên mức dán nhãn này xuất hiện thương xuyên. Mình để ý đài 3 luôn luôn dán nhãn này cho đa số lakorn của mình kể từ sau năm 2013 ( Trừ 2 bộ là Samee Teetra và Rak Boon 2 thì phải).

Nakee

Pidsawat

Sứ giả địa ngục 2016

Nhãn 13+

Nhãn 13+ của đài 3 (Sau 2013)

Thời gian được phép lên sóng: 20.30 ngày hôm trước- 05.00 ngày hôm sau (Kể từ năm 2013)
Trước 2013, đa số phim Thái đều được dán nhãn này. Nó tương đương với nhãn (G) ở trên vậy. Kể cả những bộ phim tình cảm nhẹ nhàng hay các chương trình hài đều được dán nhãn này.

Tình yêu bất diệt

Kularb Neua Mek

Maya Rissaya 2012 (Lưới tình catwalk)

Tuy nhiên sau 2013, việc dán nhãn có vẻ chính xác và thực tế hơn. Riêng đài 3 thì những chương trình dán nhãn 13+ thường xuất hiện rất muộn (Sau 23h), hiếm khi thấy chương trình nào dãn nhãn 13+ xuất hiện trong giờ vàng.

Samee Teetra – Một trong số ít lakorn 13+ được phát sóng trong giờ vàng kể từ sau 2013

Một Lakorn chiếu muộn của Đài 3

Còn về đài 7 mình thấy nhiều lakorn của họ dán nhãn 13+ khá nhiều, tỉ lệ chắc phải 50.50 so với nhãn G. Chắc tại phim Ch7 nội dung thường đặc biệt và táo bạo hơn các đài khác chăng ?

So Sanaeha 2017
Lakorn được làm lại từ phiên bản 2004 do AumP và Oil thủ vai. Lakorn này do Peak và Porsh Saran thủ vai.

Plerng Pranang 2017
Lakorn được làm lại từ phiên bản cũ 1996.

Jao Nang 2015

Nhãn 18+

Bảng thông báo của GTH On Air

Bảng thông báo trước năm 2013

Thời gian được phép lên sóng: 22.00 ngày hôm trước- 05.00 ngày hôm sau (Kể từ năm 2013)

Thực sự, mình thấy ranh giới giữa 13+ và 18+ trên truyền hình Thái nó mong manh lắm nên cũng không biệt được rõ ràng cho các bạn. Có những phim khá bạo lực, trả thù nhau cực kỳ kinh khủng (Như đài 5 có lưới tình catwalk, tuy chỉ dán nhãn 13+ nhưng ở cuối phim có cảnh Nangrai bị quản lý tạt xăng thiêu sống ngay giữa  chương trình lên sóng trực tiếp, mình không hiểu nổi tại sao họ có thể cho mấy đứa nhỏ 13, 14t xem mấy cái í nữa)

Khoảng năm 2010 trở về trước, mình để ý cả 3 đài lớn: đài 3,5,7 thường xuyên dán nhãn này. Mà kì lạ thay, những bộ dán nhãn này thường là top hit mới dễ sợ chứ. Thế nên hồi xưa mình có thói quen kì cục đó là thay vì tìm hiểu nội dung lakorn có hay không thì thường xem nhãn dán của phim là gì thì mới xem ). Những lakorn kiểu này nhiều lắm như :

Mia Luang (Ch7-2008 có AumP, đang đc Ch3 phát sóng bản remake)

Nang Tard (Ch7-2008 Vee, Kob, độ nổi tiếng như thế nào thì các bạn có thể tìm hiểu thêm nha…)

Song Kram Nang Fah_Trận chiến của những thiên thần (Ch5-2008 có bie-pong-kong đóng, sau này phim là top hit đài 5 và gây một vụ scandal về các nhân vật có thật ngoài đời)

Sawan Biang (Ch3-2008, hit khỏi nói)

Sau năm 2010-2013,  mình chỉ thấy đài 3 là chăm dán dãn này cho các lakorn của mình thôi:như Rabum Duang Dao, Dok Som See Tong và Reang Ngao. Các bạn cũng có tìm hiểu xem những lakorn này hay thế nào nhé. Mình ngóng mãi bản việt sub của Rabum DuangDao và Doksom seetong mà mãi không thấy à.

Rabum duang dao có rating 14

Dok Som See Tong đạt rating 13

Màn đánh ghen kinh điển trong siêu phẩm “Rang Ngao” 2012

Sau 2013, thì các đài lớn dường như không bao giờ dán nhãn 18+ cho lakorn của mình, có thể một phần là do nếu dán nhãn như vậy thì đồng nghĩa những bộ phim, chương trình truyền hình của họ phải phát sóng lùi lại sau khung giờ vàng, điều mà không ai mong muốn cả.
Bên cạnh đó, có rất nhiều bộ phim, show “18+” thật sự xuất hiện ở những đài cáp:
Như: Trường học ma ám (GTH ON Air), Song Kram Nang Ngarm (ONEHD), Diary of Toothsies Season 1( GMM25), các bạn có thể tự tìm hiểu để biết thêm thông tin nha.

Ngôi trường ma ám của Gth On Air.

Nhãn “Nhạy cảm”
Thời gian được phép lên sóng: 24.00 ngày hôm trước- 05.00 ngày hôm sau (Kể từ năm 2013)
Mức này là mức cao nhất trong hệ thống phân loại rồi. Trên truyền hình thì mình chưa thấy chương trình nào dán nhãn này cả.

*TIP:
- Sau năm 2013, mỗi đài truyền hình sẽ có 1 thông báo 15s khác nhau, thay vì trước đây, tất cả các đài chỉ chạy cùng 1mẫu  thông báo, có thay đổi thì họa hoằn mỗi phần giọng đọc thông báo à. (Phần này nếu các bạn chưa hiểu thì mình sẽ giải thích sau)
- Các lakorn của thái thường có trang Wikipedia riêng, trên đó các bạn có thể xem luôn được nhãn dán phân loại, nhưng không hiểu vì lỗi gì của wikipedia mà 1 2 năm gần đây phần đó đã bị biến mất tiêu luôn à.
- Một bộ phim có thể có hai mức phân loại trong mức phát sóng. Điển hình như Dok som see tong, tập 1,2,3 và 6 tập cuối dán nhãn 18+ , các tập còn lại thì dánh nhãn 13+ .
- Những bộ phim 18+ khi phát lại thường được cắt đi những cảnh quay nhạy cảm. Điển hiền như đài 3 phát sóng lại các lakorn trên 3SD, đài 7 phát lại vào phim vào tầm chiều hoặc trên MEDIACHANNEL.
- Những chi tiết như súng, rượu, vũ khí thường được nhà đài che mờ đi khi chương trình lên sóng, tuy nhiên theo mình thấy nhiều khi nhà đài che mà như không che vậy, cảm giác làm để cho có thôi ý.
- Không phải lúc nào hệ thống này cũng hoàn hảo. Trên hình là một trong lỗi lầm đáng ngớ ngẩn khi một bộ phim hoạt hình trẻ em bị dán nhãn 18+ trong khi một cảnh quay nhạy cảm chỉ được dán nhãn 13+.

Credit:
การจัดระดับความเหมาะสมของรายการโทรทัศน์ไทย_Wiki
ชาวสังคมออนไลน์พากันสงสัย หลังจากรายการทีวีจัดเรตมั่ว ต่างพากันถามผู้รับผิดชอบใช้มาตรฐานใดจัดเรต…..- http://www.บอลผล.com

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +15 Thu lại Lý do
cass_ice + 5 Ủng hộ 1 cái!
bjmbjmxjnh + 5 Cảm ơn bạn, bài viết có ích quá.
BôngCute + 5 Cảm ơn bạn

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 20-5-2017 12:15:46 | Xem tất
Đôi lời tác giả: Mong các mod đừng xóa bài mình nhé, mình chỉ muốn đóng góp chút gì cho chuyên mục thôi, mình không thấy khu vực nào hợp cho post này nên đành post tạm vào đây. Nếu có sai xót hay gì thì mong admin nhắc nhở nhẹ nhàng hộ mình nha.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-5-2017 12:43:56 | Xem tất
Thanks bạn vì 1 bài viết có ích . Trước giờ xem lakorn toàn thấy mấy cái này nghĩ chắc là giới hạn độ tuổi nhưng mình không quan tâm nên không tìm hiểu. Dok Som See Thong thì chắc chả có vietsub đâu nhưng thuyết minh thì có, đợt trước có đài VN mới mua về chiếu
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-5-2017 13:53:18 | Xem tất
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mấy nhãn đó cũng đoán là phân biệt độ tuổi nhưng mình cũng ko tìm hiểu kĩ.
Hồi mới xem phim Thái, mình đang xem Wanida nhẹ nhàng tinh cảm, đùng 1 cai sang Jam loey rak mình hơi shock thật. Nhưng mình thấy gắn mác độ tuổi có vẻ không hợp lắm vì khá nhiều phim hơi bị bạo lực, hở chút là rút súng, không nghe lời là ăn hành ngay. Hình cái súng chĩa vào người cũng chỉ hơi mờ.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 20-5-2017 20:10:16 | Xem tất
sorru gửi lúc 20-5-2017 12:43 PM
Thanks bạn vì 1 bài viết có ích . Trước giờ xem lakorn toàn thấy mấy cái này nghĩ c ...

Mình xem qua bản thuyết minh rồi. Nói chung là cũng tạm chấp nhận được vì mình không thích nghe lồng tiếng cho lắm. Mà Đài 3 dạo này tích cực bán phim cho các nhà đài tại Việt Nam ghê nhỉ. TodayTv trước toàn phim đài 5, let's viet thì toàn đài 8 giờ toàn chiếu hits đài 3 không hà
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-5-2017 20:10:48 | Xem tất
bài viết hay!!! mong bạn có những bài viết như thế này để mọi người hiểu thêm về phim Thái nhiều hơn

Bình luận

Cảm ơn bạn nhiều nhé :x  Đăng lúc 20-5-2017 08:15 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 20-5-2017 20:14:42 | Xem tất
Thuilub2307 gửi lúc 20-5-2017 01:53 PM
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mấy nhãn đó cũng đoán là phân biệt độ tuổi nhưng mình cũn ...

Mình cảm thấy việc dán nhãn bên Thái nhiều lúc cũng tùy hứng lắm. Nói chung cũng chỉ là một công cụ để tham khảo thôi, chứ cái chính và quan trọng hơn là nội dung phim mà. Phim chán thì chiêu trò cò quay nào cũng không có tác dụng cả.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-5-2017 22:22:07 | Xem tất
bytdof_1 gửi lúc 20-5-2017 08:10 PM
Mình xem qua bản thuyết minh rồi. Nói chung là cũng tạm chấp nhận được vì mình khô ...

let's viet đổi gu sang đài 3 cũng tốt chứ đài 8 máu chó quá mình xem không quen, xem đài 3 cho thoải mái diễ viên cũng xinh nhất trong mấy đài
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 21-5-2017 13:00:32 | Xem tất
Phải nói cảm ơn bạn chủ thớt rất nhiều . Riêng cái chuyện cap hình đã kỳ công lắm rồi. K biết chủ thớt có biết tiếng Thái, dịch và biên tập lại không? Chứ nếu tự tìm hiểu rồi có được bài viết này thì thực sự quá xuất sắc rồi. Mình đã luôn mong có những bài tổng hợp hay như này. Nhưng trình độ có hạn, gu khán giả ở mình lại phân hóa nhiều.
Ai xem phim Thái chắc đều nhớ, 1 đoạn 15s chạy tiếng nói + ký hiệu phân loại độ tuổi như bạn đã liệt kê rất chi tiết ở trên. Mình quen giọng đọc của Ch3 cũng như xưa nghe các cô chú VTV đọc thuyết minh. Cũng lờ mờ biết cái dấu V xanh, V vàng thôi. Nay đọc mới rõ hơn.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 22-5-2017 22:07:46 | Xem tất
sorru gửi lúc 20-5-2017 10:22 PM
let's viet đổi gu sang đài 3 cũng tốt chứ đài 8 máu chó quá mình xem không quen, xem ...

Đài 8 là đài cáp thì phải, cũng mới nữa. Mình xem qua phim đài 8 vài lần rồi, nói hơi nặng chứ lakorn của họ có vẻ hơi ... rẻ tiền. Họ rất hay lạm dụng các yếu câu khách như: tát nhau, đồng tính, cảnh nóng,... để câu người xem . So với phim đài 3 hay oneHD cũng là đài cáp thì đài 8 thua vài bậc.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách