Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Jet
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[1999] Kikujiro - Takeshi Kitano, Yusuke Sekiguchi (Vietsub completed)

[Lấy địa chỉ]
11#
Đăng lúc 27-6-2012 12:19:26 | Chỉ xem của tác giả
Phim này mình đã xem rất rất lâu rồi. Đến nay không còn nhớ được tình tiết phim như nào nữa, nhưng điều mình vẫn còn rất nhớ đó là cảm xúc khi xem phim: Hài hước vô cùng nhưng cũng khiến mình xúc động chảy nước mắt.

CÁi poster phim tại Cannes đẹp quá!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

12#
Đăng lúc 27-6-2012 13:48:01 | Chỉ xem của tác giả
Có thể nói Kikujiro là nhân vật chính của câu chuyện, nhưng hôm nay mình muốn nói tới cậu bé Masao nhé. Bài tập nho nhỏ từ hồi mới xem lần đầu, chắc cũng phải hai năm rồi đấy!

Kikujiro

Có thể nói “Kikujiro” không phải là bộ phim phù hợp với nhưng khán giả chỉ thích thể loại hành động bom tấn hay có tiết tấu nhanh, với nhịp phim chậm, mạch truyện được Takeshi Kotani xây dựng theo cấu trúc những câu truyện nhỏ, nói cách khác là nhật kí qua ảnh - câu truyện về mùa hè đầy kì lạ của cậu bé Masao.

Bố mất sớm, mẹ đi làm xa, Masao sống trong tình yêu thương của bà nhưng mùa hè đến với em thật đáng sợ. Bạn bè đều đi nghỉ với gia đình, Masao phải một mình đối mặt với bọn trấn lột, một mình tập bóng đá và quay trở về với những bữa cơm bọc giấy bóng. Sự cô đơn đáng sợ đó càng được tác giả khắc họa rõ nét hơn hết dưới hình ảnh một mình em nhỏ bé đứng dưới sân bóng rộng mênh mông, những chi tiết đối lập giữa em và cảnh những gia đình đầm ấm chơi pháo hoa, Masao bị cô lập giữa thế giới lạnh lùng đến tàn nhẫn khi suýt bị lạm dụng.

Mùa hè của em cứ trôi qua như thế để rồi như một sự tình cờ, em bắt đầu hành trình tìm mẹ với bạn của bà, một người đàn ông kì quặc, một xã hội đen hết thời, chỉ ham mê cờ bạc, và luôn bị vợ chê vô dụng, cuối cùng hai người kết thúc tại một điểm đến mà chả ai có thể tưởng tượng được. Trải qua bao sự kiện, bao chuyện dở khóc dở cười, cậu bé Masao trong sáng và có phần ngốc nghếch ấy đã gặp thêm bao người bạn mới, đã khiến cho người bảo hộ bất đắc dĩ, vô trách nhiệm của mình dần thay đổi. Chứng kiến sự tổn thương của cậu bé , những giọt nước mắt cô đơn khi biết người mẹ của mình đã có một gia đình mới và có lẽ đã quên mất sự tồn tại của con trai, “ông lạ lạ” đã tìm cách an ủi Masao. Câu nói dối vụng về  hay những hành động lúng túng đến ngớ ngẩn của ông tuy không làm cho Masao vui lên nhưng chiếc chuông gió thiên thần màu xanh mà ông trấn được của hai thanh niên đi xe máy đã làm cho em nguôi ngoai phần nào.

Những tưởng niềm tin về  một điều kì diệu trong em đã bị mất đi bởi sự cô đơn và những cơn ác mộng kì lạ thì nay lại xuất hiện, lần đầu tiên Masao đã tin rằng có thiên thần. Khi nhìn thấy “ông bị ngã”, em không hề giận dỗi hay sợ hãi, trái lại, Masao chạy ngay đi mua thuốc và lau vết máu cho ông, hai con người một lớn một nhỏ bỗng hoán đổi vị trí, sự quan tâm của một đứa trẻ chín tuổi đã đánh thức trách nhiệm trong lòng người đàn ông xa lạ, thôi thúc ông trở thành thiên thần áo trắng sau lưng em. Ông quyết định, sẽ làm mọi cách để mang đến nụ cười cho  Masao trên đường trở về nhà. Cuộc cắm trại ngẫu nhiên với  bốn người đàn ông kì cục, chối từ những qui tắc cuộc sống đã làm cho Masao từ một cậu bé cô đơn, buồn bã dường như bị lãng quên giữa thế giới người lớn đầy thực dụng, trở nên sống động đáng yêu đến kinh ngạc.

Cảnh em trở về nhà, với nụ cười nở trên môi, chạy thật nhanh trên con đường dài, trên vai đeo túi xách có đôi cánh thiên thần giống như mở đầu phim đã trở thành cái kết có hậu với nhiều khán giả. Em đã trở thành một thiên thần với người bạn lớn Kikujiro bằng cách cho ông cơ hội trở thành thiên thần của mình, một thiên thần kì cục nhưng thật là tốt bụng…Bộ phim 122 phút kết thúc không khỏi khiến người ta tò mò về hẹn cái lần sau nhé của hai ông cháu và cũng phần  nào thở phào nhẹ nhõm khi cuộc hành trình đã kết thúc mà mỗi người đều trở nên tốt đẹp hơn.

Bình luận

bài viết rất hay..mình chưa xem phim nhưng khi đọc bài viết của bạn thấy rất thích thú..:x  Đăng lúc 28-6-2012 10:53 PM
down xem thử thôi ^^  Đăng lúc 27-6-2012 10:07 PM

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +15 Thu lại Lý do
Mr.Tường + 5 e Loan:x
Jet + 5 Bài viết hữu ích ^^
hopeful_colour + 5 bài viết hữu ích nhé nàng!!!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

13#
Đăng lúc 27-6-2012 23:18:05 | Chỉ xem của tác giả
Bổ sung thêm là sự tuyệt vời của Kikujiro không chỉ nằm ở những tình cảm nhẹ nhàng trong sáng, mà còn làm 2h đồng hồ của khán giả trôi qua một cách thú vị. Những chi tiết gây cười được lông vào cực kì khéo léo. Mình cực kì ấn tượng lúc Kikujiro ra vẻ đầu gấu, cầm gạch chọi ông lái xe đầu gấu rồi đến lúc biết không ăn được thì chạy làng. Hay lúc mấy anh dở hơi cưởi chuồng, lót lá đu dây chọc Masao cười, một anh lao thẳng xuống hố ủ phân... :)))
Nói chung, còn rất nhiều những điều cực kì thú vị chờ bạn khám phá đấy, bonus thêm nhạc phim cực hay.
Bản Summer của Joe Hisaishi

Bình luận

nhạc phim này ko chê đi đâu đc nàng ơi =))  Đăng lúc 27-6-2012 11:34 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

14#
Đăng lúc 27-6-2012 23:35:42 | Chỉ xem của tác giả
Ta rất không thích đạo diễn đóng phim của mình. Nhưng Takeshi đại ca là ngoại lệ, Hana-bi hay Kikujiro đều mang đậm dấu ấn không chỉ của đạo diễn Kitano Takeshi mà còn của diễn viên Beat Takeshi (Theo như tớ biết với tư cách dv thì ông lấy tên là Beat Takeshi).
Có n lý do ta yêu Kikujiro
Lý do thứ nhất là Beat đại ca. Ai muốn biết thêm chi tiết mời wikipedia or imdb. Nhận xét một câu là đại ca thực sự xấu giai
Lý do thứ hai là nhạc phim. Nhạc sĩ ta thích nhất thế giới là ai : Joe Hisaishi. Joe rất hay hợp tác với đạo diễn Takeshi và cả Miyazaki Hayao - đạo diễn của Ghibli, hiện nay đã cáo lão hồi hương và thất hứa với fan Porco Rosso part 2. Summer có lẽ là nằm trong top 3 nhạc phẩm nổi tiếng nhất của Hisaishi sama.
Lý do thứ ba là phim này vào mùa hè. Mà nếu ai xem phim Nhật nhiều sẽ thấy nước phim điện ảnh của J rất rất đặc trưng so với các nước khác. Đẹp nhất với bối cảnh mùa hè, phóng khoáng và đầy nắng. Kể cả phim mùa đông nhưng nhìn nước phim vẫn có thể tưởng tượng ra nắng và cánh anh đào bay bay. CŨng có thể là cảm nhận riêng mang tính ngộ nhận do đọc quá nhiều manga lẫn xem bội thực anime
Lý do thứ tư, cũng là lý do quan trọng nhất: nội dung phim. Khác với phim Hollywood, phim Hàn, phim VN ... nhất định phải có mỹ nam mỹ nữ. Không 100 thì đến 99,99%. Nhưng phim J ý mà, không cần dv ngoại hình đẹp, mà là một dv có ngoại hình "thật", chất với phim. Vì sao? Vì nội dung quá hay. Còn những người chỉ chăm chăm tìm phim có tài tử giai nhân xem thì ta xin phép không bàn tới
Cũng trong nội dung, kịch bản có rất nhiều chi tiết nói về văn hóa Nhật. Phim chỉ cần xem, biết là phim nước nào. Rất có tính dân tộc, và đạo diễn cũng rất yêu + am hiểu văn hóa nước mình.
Những lý do còn lại mmọi người chịu khó tự tìm
Ngoại trừ hoạt hình của Ghibli, đây là phim J tớ thích nhất cùng với Jyuryoku Pierrot.
Xem một lần, sẽ cười đến đảo điên lục phủ ngũ tạng, tuyệt đối đừng ăn uống gì khi xem
Xem lần hai, ngoại trừ ruột gan bị tổng tấn công lần 2 sẽ thấy yêu hơn văn hóa Nhật
Xem lần thứ n, hàm đỡ mỏi đi một chút sau n lần luyện tập, nhưng sẽ càng thấm thía hơn giá trị của phim
Hãy nhớ với n lần cười, cũng sẽ khóc n lần. Ít ra với ta là thế.
Phim chẳng dạy dỗ cao xa gì. Đơn giản có hai chữ: tình người. Hết. Nhưng tùy vào trải nghiệm của mỗi người, mỗi lần xem, mỗi người xem sẽ có thêm nhiều cảm xúc.

Có một bài viết về Kikujiro bằng tiếng Việt rất hay và khá đầy đủ là bài Kikujiro - Hành trình thú vị và xúc động của cuộc sống của cô Dạ Vũ. Bài viết chi tiết và có ý kiến chuyên môn, dẫn chứng cụ thể (vì cô là người chuyên nghiệp pro.

Phim này đoạn mào đầu hơi dài, nhưng hãy kiên nhẫn xem. Phần thưởng giành cho những người biết kiên nhẫn.
Khi xem xong phim này lần đầu tiên ta đã ước : Ước gì chưa bao giờ xem để có lại được cảm giác xem Kikujiro lần đầu tiên.
Tóm lại Đây là một tuyệt tác. Bài viết ca ngợi Kikujiro nhiều lắm, gg là ra. Nhưng tốt nhất là xem phim đi rồi tự viết bài cảm nhận của riêng mình.
Cuối cùng tớ chân thành cảm ơn Subteam n lần

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +9 Thu lại Lý do
loaneca + 4 Ủng hộ 1 cái!
Jet + 5 Bài viết hữu ích ^^

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

15#
Đăng lúc 27-6-2012 23:36:10 | Chỉ xem của tác giả
post nhạc hộ em Cá ^^

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
loaneca + 5 hì hì

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

16#
Đăng lúc 28-6-2012 20:05:53 | Chỉ xem của tác giả
Phim nay đợt tr'c lang thang rảnh rỗi đọc dc 1 đoạn review rất ấn tượng ở vnexpress thì phải ^_^ định tìm vietsub mà mãi ko thấy ..H thấy zùi , heehe cảm ơn sub team nha
Thế là hôm nay có cái xem chờ bóng đá zùi , hi vọng phim thật sự hay vì kì vọng khá nhìu đấy ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

17#
Đăng lúc 30-6-2012 15:38:06 | Chỉ xem của tác giả
Uhm, lâu lắm rồi mới ngồi vào ghế để xem một bộ phim đúng nghĩa, và cũng lâu lắm rồi thay vì bình luận trên post người khác mình lại viết thành post riêng thế này.

Chỉ là chút cảm nhận nhỏ:

Phim không có trai xinh gái đẹp, mà phần lớn phim Nhật đều thế này, trừ các phim thần tượng, cho nên mình cũng chả ngạc nhiên lắm lắm.

Cũng chẳng có cảnh hành động hào nhoáng chớp giật như các bom tấn hay xịt của mỗi mùa hè, phim chỉ là những khung cảnh bình thường, từ bờ cát trải dài một màu trắng đến những cánh đồng bắp đặc một màu xanh, phim mang lại cho người xem cảm giác của một mùa hè, thế nên nó đúng là một bộ phim mùa hè.

Dung dị và đời thường, nhưng nó khiến cho người xem ngồi kiên nhẫn suốt gần 2h xem, khúc mở đầu có thể thật chán, nó làm người ta muốn nản lòng, nhưng như vô hình, có gì đó khiến người ta muốn xem tiếp, chỉ để là muốn bé cậu bé Masao sẽ làm gì.

Không giống như phim Mỹ, Hàn hay cả Việt Nam, diễn biến của phim rất đặc biệt, nó làm những phỏng đoán của mỗi người trở nên  tầm thường, sự đánh giá của ta là nhỏ bé và thiển cận, để nhận ra ta bị lôi cuốn theo hồi nào không hay, chăm chú ngước nhìn để xem chuyện gì sẽ xảy ra cho cậu bé Masao và người đồng hành bất đắc dĩ Kikujiro.

Gọi là phim hài theo nhiều người nhưng Kikujiro chẳng làm mình cười mấy, nó chỉ mang lại cho mình bài học nhỏ, chiêm nghiệm một chút, thiên thần có thật hay không, người bảo là không, kẻ nói là có, vậy ai đúng, Masao đã bảo thiên thần không nghe thấy gì đâu khi cậu bé lắc chiếc chuông nhỏ, nhưng có lẽ khi người chú Kikujiro cố gắng làm cho cậu bé mỉm cười thì đó là thiên thần thực sự, bởi vì thiên thần không xuất hiện khi ta gọi, không phải ở trong ta như người ta vẫn nghĩ mình là thế, thiên thần là ở một nụ cười của người ta yêu quí khi ta cố gắng hết sức mình để làm họ được hạnh phúc.

Và mùa hè đã bắt đầu thế đấy!

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Jet + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

18#
Đăng lúc 30-6-2012 15:50:47 | Chỉ xem của tác giả
Mr.Tường gửi lúc 30-6-2012 15:38
Uhm, lâu lắm rồi mới ngồi vào ghế để xem một bộ phim đúng nghĩa, và cũng lâu lắm r ...

vừa hết rate xong, chia buồn cùng anh...:)))

nó thật là những phim của Kitano toàn thế, tưng tưng, thình thoảng gây cười nhưng khiến người ta suy nghĩ thật nhiều. Nói thật là lần đầu tiên em xem phim này mà ngồi khóc ngon lành giữa lớp, cái cảnh thằng bé đến gặp mẹ ấy. Rồi nhìn nó buồn bã bước đi, thấy lòng mình nhói nhói...

Nhưng thật may là Kikujiro lại trở thành thiên thần của thằng bé (ít nhất là em cảm thấy vậy), lúc này bỗng thấy như ông ấy ko chỉ lau nước mắt cho thằng bé, mà còn thổi khô nước mắt trong lòng mình vậy, thật nhẹ nhõm biết bao. Một câu chuyện bình dị nhưng như làm gió mát dịu dàng của mùa hè vậy, nó đã chạm được đến trái tim của người xem. Em yêu cái đoạn đầu và cũng là cái kết cuối cho câu chuyện, thằng bé hạnh phúc chạy trên cong đường nhỏ về nhà, cái dáng lẫm chẫm, nụ cười tươi rói, đôi cánh xinh xinh vẫy trên chiếc ba lô, nhạc khúc "Mùa hè" rộn ràng vang lên, thì ra an bình và hạnh phúc là ở đây đấy... :">

Bình luận

tình hình là dù xem phim lần đầu, a chả cười mấy, cũng ko khóc mí, vì a dự đoán dc, chỉ là ko bit Kikujiro sẽ làm gì tiếp theo thôi:))  Đăng lúc 30-6-2012 03:52 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

19#
Đăng lúc 6-7-2012 23:03:10 | Chỉ xem của tác giả
phim này có nhiều khúc điên dở :))
coi cười chết.
tuy cái đoạn nhìn thấy mẹ hơi bị....bi thảm tí :(
và cái đoạn ông này tìm về cái viện dưỡng lão mình không hiểu cho lắm. sau cùng thì ổng cũng có gặp mẹ đâu, sao lại tìm tới làm gì nhỉ? và tại sao bà lại ở đó? chắc vì bà trước đây cũng bỏ rơi ông ấy như thế....
từ lúc sau khi có 2 ông nhìn giang hồ mà hiền đến kì lạ xuất hiện là phim bắt đầu của đỉnh cao hài :))
phim khá hay. tuy diễn biến hơi "êm".
Thanks ST vì phim hay ;) đợi chờ những phim mới.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

20#
Đăng lúc 21-7-2012 12:09:31 | Chỉ xem của tác giả
Nghe giới thiệu thấy phim  hay quá mà link MF die rồi. Mình thật sự rất muốn xem phim nay, có ai reup dùm mình với, cám ơn nhiều lắm.

Bình luận

link vẫn bình thường mà bạn ^ ^  Đăng lúc 15-8-2012 08:38 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách