Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 2039|Trả lời: 5
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

(19/10/2016) Hoạt động của sao Thai trong tháng tang lễ nhà Vua Bhuminol

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
(19/10/2016) Hoạt động của sao Thái trong tháng tang lễ nhà Vua Bhuminol

Như chúng ta đã biết, nhà Vua Bhuminol của Thái đã qua đời ngày 13/10/2016, hưởng thọ 88 tuổi. Ông là người Cha vĩ đại, được nhân dân Thái Lan sùng kính, tôn yêu. Nhà nước Thái Lan cũng đã tuyên bố sẽ để tang nhà Vua trong 1 tháng, trong thời gian này, mọi hoạt động giải trí, bao gồm cả việc chiếu phim và các game show sẽ bị hoãn. Vì thế, trong 1 tuần qua, bầu không khí của showbiz Thái cũng vì thế mà lắng lại. Điều dễ thấy nhất là trên mạng, các trang báo, kênh utube, trang facebook, Instagram,... của các báo, các nhà đài, các ngôi sao đều chuyển sang màu đen-trắng như 1 cách để trang. Các dara của chúng ta, cũng như bao người con Thái Lan khác, đang hướng về cung điện Hoàng gia, mang nến và vòng hoa tới tỏ lòng tôn kính, thương nhớ Cha của mình. Mỗi ngôi sao chọn cho mình 1 cách khác nhau để thể hiện. Cùng xem đoạn 1 số đoạn video dưới đây để biết những cách ấy là gì nhé.
Các ngôi sao đã sớm đến, có người quỳ bên đường chờ đoàn xe chở linh cữu nhà Vua từ bệnh viện về cung điện, có người quỳ gối lạy tạ bên ngoài tường.

Chompoo đến cung điện lạy tạ từ sớm, giờ cô, Ploy, Pancake có 1 hoạt động khác: nhuộm các áo với các màu khác nhau thành màu đen để phát miễn phí cho ai chưa có áo đen mặc khi đến lạy tạ.

Golf, Kwan đi cùng nhau, cặp đôi này giống với Poo Praiya, Boy Pakorn, họ mang đồ uống, thức ăn miễn phí đến phát cho người dân đến lạy tạ quanh cung điện Hoàng gia.

Push, Jui ngoài việc cùng nhau tới lạy tạ dưới chân tường cung điện, cả 2 còn cổ động mọi người không thắp nến để tránh đọng sáp ở thảm cỏ, và để lại vết tích muội nến trên tường. Các cặp đôi dara khác như Ken-Esther, Mark-Kim cũng đều post IG ảnh tới cung điện lạy tạ.
  Hiện nay, nhiều fanpage dara Thái tại Việt Nam cũng đã thay avatar sang màu trắng đen, ngừng post. Nhân dân Việt Nam tuy không có chung nỗi đau với nhân dân Thái Lan, nhưng cũng đã gửi lời chia sẻ với nỗi đau mất mát vô cùng to lớn này.
Tổng hợp: [email protected]
Nguồn: kênh utube như đã dẫn link

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
 Tác giả| Đăng lúc 19-10-2016 19:55:11 | Chỉ xem của tác giả
Đầu tiên phải nói luôn mình không biết tiếng Thái, không học tập/làm việc cái gì dính líu tới Thái Lan hết. Thứ duy nhất mình có dính líu tới Thái Lan là lakorn, dây dưa chút xíu sang nhạc Thái, chủ yếu là nhạc phim thôi.
Khi mình biết về Thái Lan, câu đầu tiên là "ngày xưa Thái cũng nghèo như ta, bây giờ nông dân Thái Lan đi xe máy ra ruộng"- câu này do thầy giáo nói, hồi đó mình học lớp 5, nhà ai có Dream Thái đi thì đúng là cực cực giàu.
Sau này lớn lên, đi học lên, những gì mình biết về Thái như: nhiều chùa bằng vàng, du lịch phát triển, kinh tế dịch vụ ( gồm cả mại dâm), ma túy, bất ổn chính trị, kinh tế phụ thuộc Nhật và các công ty gia đình,...
Mình vẫn chưa biết nhiều về Thái Lan, không biết gì về vua Bhuminol nếu không xem lakorn. Mình đã ngỡ ngàng về một thế giới quan mới, về một đất nước sao mà giống Việt Nam mình thế, cũng cây chuối, bờ ao, cũng con trâu ruộng lúa. Rồi cách phát âm, ngữ pháp giống tiếng Việt, giống hơn nhiều thứ tiếng Quảng Châu với mấy từ như "sư phò", "a mi phò phò" trong phim Tôn Ngộ Không làm mình đã từng nghĩ Việt Nam giống Trung Quốc. Mình cảm nhận thấy thế giới quan của người Thái, về lòng vị tha, về cách cảm nhận hạnh phúc, cách nghĩ bằng "hua jai".
Và mình cũng cảm nhận được tình yêu của người dân Thái dành cho Cha của mình.
Báo chí phương Tây, cũng như báo Việt bây giờ chỉ dịch thẳng và thô thiển từ báo Tây, thường chê bai khinh miệt, coi sự sùng kính tôn yêu dành cho lãnh tụ của người dân châu Á là một kiểu ngu dốt do bị mị dân. Vua Bhuminol có bị ghét không? Có chứ, phong trào Áo đỏ ở Thái nhắm mũi nhọn tấn công vào chế độ, công khai công kích điển hình vào nhà Vua Bhuminol. Đó là quan điểm có lẽ phần nhiều ở miền Nam Thái, chứ như mình thấy, ở miền Trung, Đông Bắc, nơi ân điển dày, nhà Vua rất được kính trọng.
Người dân dùng từ Cha khi nhắc đến Vua, chắc chẳng ở đâu như thế nữa. Ngài được kính trọng vì những đóng góp của mình cho đất nước, vì đạo đứa sáng ngời của mình, chứ không phải vì Ngài là Vua. Chắc chắn điều này sẽ càng được chứng minh khi con trai Ngài lên ngôi Vua mà vẫn giữ hình tượng như trước đây, thì chẳng bao giờ có được sự sùng kính, tôn yêu như thế nữa.
Khun Off từng phát biểu khi lên nhận giải diễn viên nam phụ xuất sắc nhất giữa lúc phong trào Áo đỏ đang thịnh là: hôm nay tôi nhận giải vì đóng vai một người cha, tôi xin được nói về một người Cha khác.Đất nước này là của Cha, ai không kính yêu Cha, không muốn Cha thì hãy rời khỏi đất nước này.
Mình đã viết ở trên rồi đấy, mình ở Việt Nam, mình chẳng có chung nỗi đau với người Thái được. Nhưng mình chia sẻ nỗi đau ấy với các bạn Thái Lan, vì mình cảm nhận được tình yêu của Cha dành cho các bạn, và mình cũng cảm nhận được tình yêu các bạn dành cho Cha của mình.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 20-10-2016 18:19:38 | Chỉ xem của tác giả
Thành thực là mik ko biết nhiều về việc này. chỉ thấy trên IG mấy sao Thái toàn chụp ảnh đen trắng up lên. Cả nước đều đau buồn trước sự ra đi của Đức vua nhưng chả hiểu sao vài sao chụp ảnh còn cười cười, song ảnh đen trắng. Và cảm giác như làm màu...

Bình luận

cái này nó là văn hóa bên đó, như kiểu trong Nam có mấy vụ người nhà mất mà người thân chụp ảnh cười tươi trong đám tang thôi  Đăng lúc 20-10-2016 07:34 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 20-10-2016 19:36:44 | Chỉ xem của tác giả
nayala gửi lúc 20-10-2016 06:19 PM
Thành thực là mik ko biết nhiều về việc này. chỉ thấy trên IG mấy sao Thái toàn chụp  ...

thì ra là vậy. Chứ t tưởng Đức vua mất mà có người vẫn cười
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 26-10-2016 09:11:00 | Chỉ xem của tác giả
Xin chia buồn với Thái Lan. Mong họ sẽ vượt qua được nỗi mất mát này
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 1-11-2016 15:43:07 | Chỉ xem của tác giả
Chia buồn với người dân Thái Lan. Cảm ơn bạn dịch tin
Trả lời